Một số App mặc định của BlackBerry 10 ít ai dùng đến nhưng ẩn chứa các tính năng rất hay

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 22/2/16.

1. DSC_0001.JPG

Anh em có thường xuyên đưa những App mình không hay dùng đến vào chung một thư mục để đỡ cản trở ngoài màn hình chính không, đôi khi những ứng dụng mặc định ít sử dụng nhưng lại rất hữu ích trong một số trường hợp nhất định đó nhé, chúng ta cùng điểm qua nào.

1. BlackBerry Help:

Hạng mục này hầu như chả ai dùng đến, bởi hầu hết các thao tác hay những tùy chỉnh cơ bản trong BlackBerry Help chúng ta đều biết cả. Nhưng, trong một số trường hợp nhất định chẳng hạn như đi mua máy, chúng ta lại có một công cụ đắc lực đó là kiểm tra chức năng bằng BBVE ẩn sâu trong Help.

ok k.jpg

Tham khảo thêm: [BB10] Kiểm tra toàn bộ chức năng dễ dàng hơn bao giờ hết với BlackBerry Virtual Expert

Để kiểm tra máy bạn chỉ cần truy cập vào biểu tượng 'Trợ Giúp' trên màn hình chính (Nhấn giữ im H nếu là các dòng máy BB10 QWERTY), nhấp vào Menu (3 Gạch) chọn Kiểm Tra > Hãy thử xem và hoàn thành tất cả các bước. Mục này kiểm tra tất cả các tính năng trên một chiếc BlackBerry 10 cụ thể bằng nhiều bài test khác nhau, do vậy khi đi mua một dòng máy nào đó chắc chắn chúng ta sẽ đụng vào BlackBerry Help để kiểm tra máy.

2. Story Maker:

Tính năng tạo Video này hầu như rất ít anh em để ý và sử dụng, nhưng nếu bạn là tuýp người thích lưu lại những khoảng khắc trong cuộc sống bằng một nhật ký Ảnh riêng cho bản thân mình, hãy trang bị cho bản thân mình những Video đơn giản nhưng đủ để lưu lại khoảng khắc đời thường của bạn.

Luôn là vô bờ về khả năng sáng tác và viết nên những câu chuyện cho riêng mình, khi đang nói về tính năng này chính bản thân mình cũng ít khi sử dụng nhưng vẫn phần nào đó cảm nhận được nhiều hơn nữa những gì ứng dụng mặc định này mang lại cho người dùng BlackBerry chúng ta.

3. Trình giữ mật khẩu - Password Keeper:

Mình thấy tính năng này rất hay, trong thời đại kỹ thuật số ngày nay thì việc có nhiều tài khoản lưu trữ hay thanh toán online với nhiều mật khẩu cùng một lúc là điều rất đỗi bình thường. Chúng ta thường xuyên lưu lại với những biện pháp khác nhau như ghi chép vào sổ, ghi vào ghi chú hoặc các phần mềm ghi chú đồng bộ online. Vậy tại sao chúng ta không hề lưu trữ bằng trình giữ mật khẩu mặc định trên BlackBerry 10 và thậm chí là Priv và BBOS cũ? Có thể sao lưu lại các mật khẩu mình đã lưu trữ và khi khôi phục vẫn phải có pass mới khôi phục được nên bảo mật rất cao, chẳng sợ ai dòm ngó những mật khẩu đó của bản thân mình cả

Tham khảo thêm: Tìm hiểu và sử dụng "Trình giữ mật khẩu - Password Keeper" trên BlackBerry 10

Đây lại là tính năng theo mình có khảo sát hầu hết các anh em từng gặp rất ít sử dụng và đôi khi nếu mới sử dụng BlackBerry 10 thì thấy nó khá thừa thải lại muốn xóa đi.

4. La bàn - Compass:

Mình đã thật sự thấy la bàn hữu ích trong các chuyến đi dã ngoại cùng một anh bạn hướng dẫn viên, không chỉ xác định phương hướng mà khi kết hợp cùng một chiếc bản đồ bỏ túi với những kiến thức cơ bản chúng ta cũng có thể tìm ra trục đường chính nếu như đang lạc ở đâu đó. La bàn nhiều trường hợp anh em hay làm công việc về nhà đất cũng thường hay xác định các hướng nhà, hướng đủ kiểu chỉ bằng chiếc BlackBerry 10.

Nhưng dường như độ phổ cập về la bàn không nhiều nên App này dường như bị hắt hủi và ít khi được sử dụng trên BlackBerry 10, nhưng lại rất hữu ích trong một số trường hợp cụ thể.

5. BlackBerry Map - Bản đồ trên BlackBerry 10:

Nói thật mình thấy tính năng này nếu biết áp dụng khá tốt và hầu hết chúng ta đều cảm thấy buổi gặp gỡ dễ dàng hơn bao giờ hết. Cho dù chính BB Map cũng còn nhiều hạn chế lẫn tính năng và GPS cũng không được tốt cho lắm, nếu bạn thường xuyên sử dụng BBM thì sẽ rất dễ hiểu vì sao BlackBerry Map lại hữu ích đến như vậy. BBM có tính năng chia sẻ địa chỉ cho người khác, do vậy khi bạn đang ở một quán cf quen thuộc nào đó và muốn mời bạn bè của mình gặp mặt, đơn giản chỉ cần bật Vị Trí của bạn lên và chia sẻ vị trí của bạn cho người bạn đó, người nhận sẽ dựa theo địa chỉ đó trên BlackBerry Map và tìm đường đến đúng với địa chỉ của bạn, không cần thông báo hay chỉ đường rườm rà.

Nhưng thực sự ngoài chia sẻ vị trí trên BBM thì dường như BlackBerry Map ít được sử dụng và tin tưởng để chỉ đường, hay đơn giản là người dùng hầu hết đều dùng ứng dụng bản đồ Google Map được chuyển từ Android qua.

Trên đây là những ứng dụng bạn có thể không để ý hoặc không bao giờ sử dụng, nhưng ẩn chứa trong mỗi ứng dụng lại là những tính năng thực sự rất hay !

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 22/2/16
    Last edited by a moderator: 26/1/17
    Hensenberg, BBer Vu, MTMK and 7 others like this.
  2. minhanh12o

minhanh12o
    Expand Collapse

Well-Known Member

cái la bàn em tdùng chính xác lắm, blackberry map thì khởi động max lâu, cái evernote,dropbox mặc dù ko phải của blackberry phát triển nhưng em thấy hay nhất tiện dụng kinh khủng

THANHDATNHUY and Nông Dân like this.
  3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

đúng rồi bác ạ, hihi em cũng thích evenote và hay lưu những ghi chú đơn giản trên đó nhưng lại hạn chế lưu những ghi chú phức tạp do tính đơn giản của em nó :)

App mặc định của BB cũng có nhiều nét hay đó chứ, la bàn bác Minh Anh hay dùng cho việc gì thế =))

THANHDATNHUY thích bài này.
  4. countrycowboy

countrycowboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Pass keeper trước đây dùng trên BBOS mình hay tận dụng làm nhật ký. Về sau có evernote nên không dùng nữa. Còn trên BB10 thì do nó không cho backup riêng ông này nên chắc mọi người ít ngó ngàng (trong đó có mình)
    Nói đến movie maker cần nói đến BB express là chương trình trình chiếu rất hay. Nhưng có lẽ tại BB k đầu tư cho nó 1 cách đúng cách nên hiệu ứng hơi nghèo nàn, nên mọi ng chỉ hứng thú lúc đầu, về sau ít dùng. Có lẽ để thuyết trình nhanh người ta sẽ lựa chọn galaxy note hơn.
    BBmap mình thấy có 1 hữu ích không thể bỏ qua đó là dùng để hiện geotag ảnh. Những ảnh chụp có gắn thẻ geotag sẽ hiện trên bản đồ trong mục pictures >> sẽ dễ nhớ địa điểm mình đã chụp ảnh đó ở đâu, rất hữu ích khi khoe với bạn bè.
    BB chứa rất nhiều những thứ hay ho nhưng tiếc là không được chăm chút một cách cẩn thận.

tiasang and Nông Dân like this.
  5. PhucKK

PhucKK
    Expand Collapse

Member

Trong những cái trên đây mình chỉ hay sử dụng Password keeper, la bàn và BB map.

Nông Dân thích bài này.
  6. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

theo em thấy Pass keeper vẫn sao lưu được bác ạ, 1 là cloud theo ID (cái này em chưa dám chắc nhưng thấy nó thông báo) còn một cái là lưu lại bản sao lưu trên thẻ nhớ (cái này em hay dùng lắm), chắc lúc trước chưa có nên bác ít dùng, giờ thì thấy ok rồi đó bác :)

Đúng như bác nói là BB chứa rất nhiều những thứ hay ho nhưng tiếc là không được chăm chút một cách cẩn thận. =)) ({})

7. alex.ndh

alex.ndh
    Expand Collapse

Member

8. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

9. alex.ndh

alex.ndh
    Expand Collapse

Member

Mình cứ đăng nhập qua Keeper là nóng ran - mà chỉ có FB với twitter thôi chứ không nhiều nhặn gì đâu. Cái này chắc lại do hên xui. Thế nên toàn log in bằng browser,giờ nó có remember pass rồi cũng tạm ổn. Đặc biệt thích dùng app Firefox của android trên BB 10,nó sync đầy đủ mà lại có thêm chặn quảng cáo - thế nên say goodbye với anh Keeper kia luôn.

Nông Dân thích bài này.
  10. Hoangesc

Hoangesc
    Expand Collapse

Member

Cái Help xài rất chán kể từ khi update bản mới nhất

Có cách nào cài lại cái Help cũ không nhỉ?

Tiện đây mình cũng muốn hỏi xem có cách nào đưa các note trong phần mềm Remember của BB vào trong HUB để xem không? (ở màn hình HUB thì chỉ cần kéo danh sách SMS/Mail… xuống dưới thì danh mục công việc cần làm lưu trên phần mềm lịch – bao gồm cả lịch đồng bộ của gmail – sẽ hiện ra. Tuy nhiên lại không thấy danh sách của công việc trong remember hiện ra) D/s công việc của Remember chỉ hiện ra ở màn hình khóa cho biết sự kiện nào sẽ diễn ra sắp tới thôi