HỎI ĐÁP Màn hình cảm ứng BlackBerry Passport không hoạt động!

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Tạ Trung, 1/2/15.

1. Xin chào anh em!
    Mình mới mua BlackBerry Passport được khoảng 2 tuần (do nhìn máy độc, lạ nên mình mua chứ từ trước đến giờ chưa sài BlackBerry bao giờ). Sau tuần đầu tiên, máy rất tốt, cảm ứng mượt mà, một số phần mềm cài vào chạy rất ok (các phần mềm mình cài trên BlackBerry World như Asphalt 8, Am lich x, Dict x, WhatsApp). Nhưng từ tuần thứ hai đến nay thì máy bắt đầu bị đơ cảm ứng ở phía một nửa bên phải của màn hình (bên trái vẫn vuốt và nhấn bình thường). Sau đó mình nghĩ do bị xung đột các phần mềm mới cài, mình đã xóa các phần mềm đó nhưng vẫn bị (không sử dụng được phần cảm ứng ở phía một nửa bên phải của màn hình. Mình tiếp tụcHard Reset bằng Laptop, thì máy lại bình thường trở lại, nhưng qua buổi sáng hôm sau (buổi tối mình thường tắt máy) khi bật máy sử dụng lại bị y như cũ. Hiện nay, mỗi lần bị đơ màn hình như thế, mình thường phải khởi động lại vài lần cho đến khi sài bình thường. Nói thật, mình mới sài nên chưa biết nhiều, nhưng nếu máy bị như vậy thì rất bất tiện.
    Thông tin về máy của mình. Device name: BLACKBERRY-40E7; Model number: SQW100-1; Software Release: 10.3.0.908.
    Máy mình mua tại UK (Anh) của nhà mạng O2 (hiện nay mình đang học tại UK). Không biết có bạn nào bị giống mình không, nếu có các bạn có khắc phục được không, xin chỉ giúp.
    Xin chân thành cảm ơn các bạn đã đọc tin.

Tạ Trung

Tạ Trung
    Expand Collapse

Member

2. romeo1590

romeo1590
    Expand Collapse

Well-Known Member

Ở uk thì mang đi bảo hành đi bạn, ở Việt Nam còn sợ bị hành khi đi bảo hành chứ ở uk thì bảo hành uy tín rồi.

Gửi từ Q10 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Tạ Trung thích bài này.
  3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Theo mình có thể là xung đột phần mềm thôi, bạn có thể chạy autoloader lại cho sạch máy rồi kiểm tra xem sao trước rồi hay mang đi bảo hành bạn nhé, kẻo mất công và time nữa ! \=D/

Tạ Trung thích bài này.
  4. Davidtran2003

Davidtran2003
    Expand Collapse

Member

Chào bạn @Tạ Trung ! Hiện nay mình cũng đang sở hữu 1 em PP cũng của UK như bạn nhưng là phiên bản Quốc tế và hiện tại mình ở VN.
    1. Hiện tại thì tất cả các cho PP đều là Model number: SQW100-1, ngoại trừ phiên bản của at&t là SQW 100-3 thôi.
    2. Rom ổn định nhất cho PP cho tới hiện tại là 10.3.0.1418 & Software Release: 10.3.0.908 như của bạn. Các apps android đều chạy rất tốt trên bản rom này vì vậy bạn yên tâm là mình dùng đúng rom và SR nhé!
    Vấn đề của bạn ở đây là bạn nghi ngờ bị xung đột phần mềm do cài một số apps android và bị liệt cảm ứng 1/2 bên phải của màn hình. Mình có lời khuyên bạn như sau:
    - Bạn cài BBlink trên PC hay Laptop của mình. sau đó kết nối với thiết bị (PP) với BBlink và nhấn nút Factory Reset trên BBlink. Phần mềm trên sẽ đưa máy bạn về tình trạng xuất xưởng ban đầu và khi có bản cập nhật nào mới nhất thì nó tự động down về cài cho bạn luôn. Bạn yên tâm là máy bạn đang ở tình trạng tốt nhất sau khi đưa máy về tình trạng xuất xưởng nhé!
    - Bạn mở ứng dụng BBVE trên PP và test tất cả những gì bạn nghi ngờ như: bàn phím, màn hình cảm ứng, âm thanh, cảm biến... những phần nào bị hỏng hoặc không hoạt động thì sẽ có kết quả ngay sau khi bạn test và lúc đó bạn đi bảo hành thì sẽ không bị bắt lỗi hay hoặc bạn báo ngay lỗi trên cho nhà cung cấp.
    - Như đã nói ở trên, bản rom này chạy rất tốt các apps android nhưng vẫn có 1 số apps xung đột với nhau vì vậy bạn nên tìm hiểu các apps android lạ trước khi cài điều này nó sẽ giúp cho bạn tránh đi những phiền phức như bạn đã gặp phải.
    Chúc bạn luôn vui vẻ với em PP của mình!
    P/S: Nói để bạn yên tâm là Blackberry ít có bị những lỗi về phần cứng lắm bạn nhé!
    Tip: Đây là hộp PP của mình cũng UK bạn nhé!

#4 Davidtran2003, 2/2/15
    Last edited: 2/2/15
    Tạ Trung and Nông.Dân like this.
  5. Tạ Trung

Tạ Trung
    Expand Collapse

Member

Chào bạn!
    Cảm ơn bạn đã chỉ giáo, như mình nói, mình nghi ngờ không hiểu máy mình bị gì thôi, vì thỉnh thoảng lại không sử dụng được một nửa bên phải của màn hình, mình có làm test như bạn hướng dẫn thì tất cả ok, sau khi làm xong, máy mình giờ lại bình thường rồi (nhưng trước khi làm test như bạn hướng dẫn thì vẫn bị lỗi không sử dụng được một nửa phía bên phải).
    Không biết là máy bị gì nữa, để sài thử vài hôm xem sao, nếu bị tiếp thì phải mang ra bảo hành thôi.
    Một lần nữa cảm ơn chia sẽ của bạn, chúc bạn một ngày vui vẻ.

Davidtran2003 and Nông.Dân like this.
  6. Tạ Trung

Tạ Trung
    Expand Collapse

Member

Chào Mod, nói thật là mình mới sài Blackberry nên chẳng hiểu autoloader là thế nào cả, mình đã làm theo hướng dẫn của bạn @Davidtran2003 thì máy của mình lại bình thường rồi, mình tiếp tục sử dụng xem thế nào. Còn bây giờ đang rảnh, mình xem thử autoloader là gì.
    Cảm ơn bạn đã chỉ giáo, chúc bạn một ngày vui vẻ.

Nông.Dân thích bài này.
  7. Tạ Trung

Tạ Trung
    Expand Collapse

Member

Chào bạn, cảm ơn bạn đã trả lời, máy mình sau khi làm theo hướng dẫn test của bạn @Davidtran2003 thì đã hoạt động bình thường rồi, để chờ sử dụng xem thế nào, nếu kh6ong ổn thì mình sẽ dem bảo hành ngay.
    Chúc bạn một ngày vui vẻ.

#7 Tạ Trung, 2/2/15
    Last edited: 2/2/15
  8. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Hihi anh David đang sử dụng passport nên hướng dẫn bạn tận tình hơn, mình cứ để sử dụng và hạn chế đi bảo hành sửa được thì cứ mạnh dạn bạn àh ! Chúc bạn nhiều niềm vui những ngày cuối năm nhé ({})

Davidtran2003 and Tạ Trung like this.
  9. Davidtran2003

Davidtran2003
    Expand Collapse

Member

Chút kinh nghiệm của a để hướng dẫn các bạn mới đến với BlackBerry mà @Nông Dân ({})

Nông.Dân and Tạ Trung like this.
  10. Tạ Trung

Tạ Trung
    Expand Collapse

Member

Chào bạn @Davidtran2003 , tình hình là máy mình hiện nay lại tiếp tục bị đơ màn hình. Mình thực hiện Hard Reset bằng máy tính để xem sao thì bây giờ bị thêm lỗi mới là màn hình lâu lâu bị sọc đứng, màn hình bị mờ. Không hiểu là máy bị gì nữa, kiểu này ngày mai phải đem máy ra cửa hàng thôi, ngày càng nghiêm trọng hơn rồi. Nản quá, mới tập tành BlackBerry mà gặp ngay em này.

#10 Tạ Trung, 3/2/15
    Last edited: 3/2/15
    Davidtran2003 thích bài này.