THỦ THUẬT Làm thế nào để "mã hóa/không mã hóa" bộ nhớ máy và thẻ nhớ.

Thảo luận trong 'Cẩm Nang - Thủ Thuật Chung' bắt đầu bởi BonConMat, 12/8/12.

1. BonConMat

BonConMat
    Expand Collapse

Super Moderator

Bạn tham khảo thêm thủ thuật ở đây >>> THỦ THUẬT Cách lấy lại dữ liệu Media đã bị mã hóa. Mong là sẽ giúp được nhiều cho bạn.

2. TeAmo

TeAmo
    Expand Collapse

Member

ah mình cũng đọc rồi,nhưng không thực hiện được cách đó vì mình không Syn in được mới chết ah T.T,giờ không biết làm sao để từ này nếu có chụp anh,quay video hay viết note sẽ không bị mã hoá nữa ah T.T

3. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Trên 9780 thì bạn không thể áp dụng đường dẫn: Options > Security > General settings > Content Protection > Disabled (đây là đường dẫn OS 4.5)
    - Nếu 9780 OS5: Options > Security Options > Encryption.
    - Nếu 9780 OS6: Options > Security > Encryption.
    - Bạn nên nhớ một điều, để thực hiện theo bài viết: Cách lấy lại dữ liệu Media đã bị mã hóa. thi bạn vẫn bật tính năng Encryption và Key mã hoá phải dữ liệu trước kia phải trùng với key mã hoá dữ liệu hiện tại thì BDS mới có thể mã hoá được.

BonConMat thích bài này.
  4. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

mình cũng đã làm như cách bạn hướng dẫn. nhưng không thể coppy dữ liệu mã hóa từ BDS sang máy tính được. Máy mình là 9900. bạn có cách nào khắc phục dùm mình với

5. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mình xin mô tả vấn đề lại, việc mã hóa dữ liệu của các bạn có 2 trường hợp:

- TH1: Bạn đang sử dụng mật khẩu trên thiết bị và bật chế độ mã hóa (dữ liệu đã bị mã hóa). Bạn muốn chép dữ liệu đó lên máy tính và có thể đọc được. -> Dữ liệu được mã hóa bởi thiết bị + Key mã hóa và được giải mã bởi chính thiết bị + Key mã hóa đó.

- TH2: Bạn đã sử dụng tính năng mã hóa để mã hóa dữ liệu. Bây giờ bạn mang dữ liệu đó lên một thiết bị khác, và muốn thiết bị mới cũng như máy tính có thể đọc được số dữ liệu này. -> Dữ liệu được mã hóa bởi thiết bị cũ + Key mã hóa và được giải mã bởi thiết bị mới + Key mã hóa đó.

--> Vậy mấu chốt vấn đề là bạn phải biết chính xác Key mã hóa mà bạn đã mã hóa số dữ liệu đó.

3-6-0-do thích bài này.
  6. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

tình hình của mình như thế này. trước có dùng chức năng mã hóa và sau khi fomat lại đt thì không đọc được nữa, trên chính đt mã hóa này luôn (9900), sau đó mình có làm như bài hướng dẫn, dùng BDS, nhưng không thể nào coppy ảnh bị mã hóa từ BDS sang máy tính được. đt của mình cũng đã thử bật tắt chức năng mã hóa, bằng chính mật khẩu cũ. nhưng không được, cũng không có chức năng di chuyển hoặc coppy ảnh bị mã hóa đó trên đt sang một thư mục khác như bài viết của bạn TRang.

7. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bạn cho mình hỏi: khi bạn tắt chức năng Encryption Mode, bạn tháo thẻ, sau đó lắp lại. Khi đó điện thoại sẽ hỏi bạn nhập một Key để có thể truy cập được các dữ liệu đã bị mã hóa trên thiết bị. Có phải như vậy không?

3-6-0-do and hoangtrang116 like this.
  8. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

không bác ạ. khi em lắp thẻ nhớ thì máy nói là: thẻ nhớ đã bị mã hóa, không thể truy cập thẻ nhớ bằng điện thoại này. hic. dù có tắt hay mở chức năng mã hóa thì cũng vậy

9. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Như vậy, máy sẽ yêu cầu bạn nhập Key đã dùng để mã hóa. Hay không hiển thị gì cho bạn cả.

3-6-0-do thích bài này.
  10. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

không bắt nhập key hay gì cả, chỉ có nhập mã khóa điện thoại xong thì máy báo mấy dòng như em vừa nói thôi. trong thẻ nhớ thì toàn jpg.rem, không thể đọc được mặc dù đã vào BDS nhưng không coppy ra máy tính được. hic