CHIA SẺ Làm gì để vô hiệu hóa các ứng dụng mặc định và xóa các ứng dụng tải về trên BlackBerry Priv?

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Gió Ấm, 26/1/16.

1. _86538901_priv_blackberry.jpg

Như chúng ta đã biết, đa số những smartphone ngày nay khi mua về đều được cài một số ứng dụng mặc định. BlackBerry Priv cũng không là ngoại lệ với một số ứng dụng của BlackBerry được cài sẵn trong máy, chẳng hạn như BlackBerry Hub, giúp người dùng BlackBerry Priv cảm thấy không bị "phân biệt đối xử" khi dùng điện thoại Android.

Tuy nhiên, không phải ai trong số tất cả người dùng BlackBerry Priv đều cảm thấy thoải mái và hài lòng với những ứng dụng đấy. Bài viết này nhằm chia sẻ việc làm thế nào để có thể vô hiệu hóa những ứng dụng mặc định và xóa những ứng dụng Android không cần thiết để giúp bạn cảm thấy thoải mái hơn khi sử dụng BlackBerry Priv.

1. Cách vô hiệu hóa các ứng dụng mặc định trên BlackBerry Priv

• Đầu tiên, bạn ấn vào menu ( hình tròn có 6 chấm nhỏ ở dưới màn hình)
    • Nhấn giữ ứng dụng mặc định mà bạn muốn tắt (ở đây mình ví dụ là BlackBerry Hub)
    • Xuất hiện hộp thoại với 2 tùy chọn Xóa Tắt
    • Di chuyển ứng dụng đến tùy chọn Tắt
    • Chọn OK để vô hiệu hóa ứng dụng này.
    Cách đơn giản để vô hiệu hóa ứng dụng mặc định

Hoặc bằng cách: Vào cài đặt > Ứng dụng (Apps) > Chọn ứng dụng mà bạn muốn tắt > Ấn Tắt
    Và một khi nào đó, bạn lại muốn kích hoạt lại những ứng dụng này để sử dụng thì bạn chỉ cần:
    • Vào Cài đặt > chọn Ứng dụng (Apps)
    • Vuốt màn hình từ phải qua trái, để vào trình Đã tắt ( Disabled)
    • Tại đây xuất hiện những apps mà bạn đã vô hiệu hóa trước đó
    • Nhấn chọn ứng dụng mà bạn muốn khôi phục lại
    • Chọn Bật (Enable) để khôi phục
    Cách khôi phục cài đặt mặc định
    2. Cách xóa một ứng dụng tải về trên BlackBerry Priv

Khi mà bạn cảm thấy không hài lòng với môt ứng dụng mà bạn tải về trên CH Play thì việc xóa nó đi là điều cần thiết để tránh làm hao tổn pin cũng như không gian lưu trữ của điện thoại.

Cách đơn giản nhất để xóa những ứng dụng đấy đi là:

Cách 1:

Từ màn hình chính nhấn giữ im ứng dụng và di chuyển lên nút Uninstall là được bạn nhé !​

Cách 2:
    • Đầu tiên, bạn ấn vào menu ( hình tròn có 6 chấm nhỏ ở dưới màn hình)
    • Nhấn giữ ứng dụng mà bạn muốn xóa
    • Xuất hiện hộp thoại với 2 tùy chọn Thông tin ứng dụng (App Info) và Gỡ cài đặt (Uninstall)
    • Kéo ứng dụng vào tùy chọn Gỡ cài đặt và ấn chọn OK
    Cách xóa một ứng dụng tải về

Hoặc bạn có thể vào Cài đặt (Setting) > Ứng dụng (Apps) > Tại mục Đã tải xuống
    > Chọn ứng dụng muốn xóa > Ấn chọn Gỡ cài đặt > OK

BBVN.NET
    Tham khảo CB

Gió Ấm

Gió Ấm
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 Gió Ấm, 26/1/16
    Last edited by a moderator: 12/4/16
    luka123 thích bài này.
  2. nuhuta

nuhuta
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bài này đã post từ tháng 1/2016: nội dung đúng và hợp thời với thời điểm đó.
    Nhưng hôm nay đã là tháng 4/2016 và bài này được đưa trên trang nhất thì nội dung trên không còn đúng nữa.
    BlackBerry Launcher đã có mấy lần update, gần đây nhất là đầu tháng 3:

Đã ho phép Uninstall ngay màn hình chính:

Lần sau khi "post lại" bài trên trang nhất em nên xem lại nội dung có còn hợp thời và đúng nữa không nha.

#2 nuhuta, 12/4/16
    Last edited: 12/4/16
    Nông Dân thích bài này.
  3. Nano Tung

Nano Tung
    Expand Collapse

Member

Để chặn hoặc xóa (gỡ cài đặt) các ứng dụng "nổi" trong BB Launcher thì đơn giản rồi (ai đã dùng android thì quá rành). Còn chặn hoặc xóa (gỡ cài đặt) các ứng dụng "chìm" (do nhà sản xuất hoặc trong sp được tích hợp sẵn nhưng không hiển thị trên BB Launcher) thì mình chưa làm được.

Cụ thể trong PRIV có những ứng dụng không cần thiết như: Google Japanese Input; Google Pinyin Input; Google Zhuyin Input; ... mình đã chặn, hoặc gỡ cài đặt nhưng không có kết quả gì. Mỗi lần cập nhật thì CH Play luôn báo cập nhật những ứng dụng này.

Anh em nào có cách gì hay chỉ giáo cho mình và diễn đàn biết với nhé!

Thank!

4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

hihi thank anh góp ý, nội dung chỉ thiếu một chút về việc ứng dụng có thể remove ngay màn hình chính, em xin phép mượn hình anh update lại một chút nhé =))

nuhuta thích bài này.
  5. Nano Tung

Nano Tung
    Expand Collapse

Member

Bác Nông dân chỉ giúp cái vụ gỡ cài đặt Google Japanese Input; Google Pinyin Input; Google Zhuyin Input; và một số ứng dụng thừa trong Priv đi.
    Thank bác nhiều!

6. Vũ Trần 313

Vũ Trần 313
    Expand Collapse

Member

Kgh. các pro giúp m ca này.
    Máy priv
    Làm cách nào để import ảnh chụp bằng camera của máy vào Bảo mật ảnh đc ạh?

Mình chỉ import đc các ảnh chụp màn hình hoặc ảnh chất lượng thấp, ảnh trong camera cứ import vào, xong phần crop là im lun.

M thử Resize, giảm dung lượng vẫn ko đc.

7. Gió

Gió
    Expand Collapse

Member

Theo kinh nghiệm sử dụng Android của mình thì muốn xóa ưd hệ thống phải root máy, mà hiện tại bb vẫn khóa bootloader nên các lập trình viên bên thứ ba chưa root đc, khỏi xóa đc luôn.
    Với lại các máy Android root xong ko Update đc và ko đc nhận bảo hành. Unroot về như xưa lại ok :)