CHIA SẺ Kinh nghiệm quản lý Panels trên OS7

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi hnaeht, 24/3/13.

1. [​IMG]

Chắc bạn hiểu cảm giác khi trên tay 2 con Bold 9900 giống hệt nhau, nhưng sao nhìn vào màn hình và ứng dụng của máy kia thì cứ thấy con bold của thằng bạn mình sao trông nó cứ đẹp đẹp nhiều ứng dụng hay ho thế, còn của mình thì cứ thấy nó lộn xộn và khó điều hướng. Thật ra mỗi người một cách quản lý, cách nào khiến bản thân thấy tiện thì làm. Thông qua bài viết này mình xin chia sẻ kinh nghiệm quản lí sắp xếp ứng dụng trên máy BlackBerry mà mình đang sử dụng với mọi người.

Hiện trên các đời OS7/7.1 Home Screen chia thành 5 panels chính. Đó là:
    • All (mặc định)
    • Favorites
    • Media
    • Downloads
    • Frequent
    Chức năng của mỗi Panel thì chắc mình cũng không cần phải nói nhiều. Có điều quản lí ứng dụng sao cho hợp lí trên mỗi panel thì cũng nên xem xét đến. Giả sử bạn download 1 ứng dụng X về, thấy trông phần All cũng có ứng dụng X, Downloads cũng có X, mà Frequent cũng có X. Như vậy với các ứng dụng download sau này sẽ tạo cảm giác lộn xộn và không khoa học cho lắm. Nên mình có 1 cách đơn giản như sau:
    1. Đầu tiên các bạn chỉ để 3 panels: All, Media, Favorite. Mục đích là để tối giản số lần vuốt chuyển giữa các panel mà vẫn đến được ứng dụng mình muốn 1 cách nhanh nhất.
      - Ví dụ: Từ Homescreen All mặc định, vuốt sang trái là sang Media, Vuốt sang phải sẽ là Favorite.
    2. Tạo 1 folder để chuyên chứa ứng dụng do bạn download thêm vào. Và mỗi ứng dụng bạn download về đều Mark Favorite. Để ứng dụng đó xuất hiện trong panel Favorite.
      (Cũng có thể để trong Panel Download, nhưng có ứng dụng down về không muốn hiện ra ngoài homescreen, nên cái nào thích thì mark favorite, không thích thì thôi.)
    Vậy là xong rồi, còn bây h là screenshot trên con Bold 99 của mình. :Popo74:

Các file đính kèm:

hnaeht

hnaeht
    Expand Collapse

Member

#1 hnaeht, 24/3/13
    Last edited by a moderator: 27/4/13
  2. wave alpha

wave alpha
    Expand Collapse

Member

Để mỗi All cho nhanh! ấn All phát là lên tất rồi mà! :P

milanac thích bài này.
  3. TheMen

TheMen
    Expand Collapse

Well-Known Member

những ứng dụng tải về nó sẽ nằm trong Tab Download, nên khỏi phải Add Favorite cho mất công. Thanks bác chủ đã chia sẻ cho ae. ai cũg như bác thì Forum mình sẽ phát triển rất tốt đó.

anhdunghopham, hnaeht and BonConMat like this.
  4. lawtran

lawtran
    Expand Collapse

Member

Với mình thì mình vẫn để 5 tab . Tab all để các app basic bb , far thì mình để các contact hay gọi hoặc nt , frequentthi minh sẽ ẩn các app basic và để các app 3rd hay dùng , mặc đình mấy em này hay dùng nhiều thì luôn xuất hiên : facebook , viber , line , dd note , còn lại là các app thay đổi theo lần dùng random . Hide luôn các 3rd app setting nhu bebuzz ... . Cuối cùng download va media để nguyên

Các file đính kèm:

BonConMat thích bài này.
  5. Ngoc.NQ

Ngoc.NQ
    Expand Collapse

Member

Oài, của bác kia 4G cơ à, xịn quá nhỉ? hic...
    Mình thì vẫn để default.

lawtran thích bài này.
  6. Ginn Argulias

Ginn Argulias
    Expand Collapse

Member

bold 9900 có 4G nữa hả

hnaeht thích bài này.
  7. imquoc

imquoc
    Expand Collapse

Well-Known Member

Cho mình hỏi ngoài lề chút, thấy trên screen có app dropbox, nhưng mình search trên Blackberry World không thấy, họ báo không hỗ trợ thiết bị. Mình dùng 9380

8. kimtuoc

kimtuoc
    Expand Collapse

Well-Known Member

Dropbox không hỗ trợ cho dòng 9380 bác eah

3-6-0-do thích bài này.
  9. kimtuoc

kimtuoc
    Expand Collapse

Well-Known Member

Theo như mình biết thì đây chỉ là 4G HSPDA+ chứ không phải LTE, thường có trên các máy 9900 AT&T

10. 3-6-0-do

3-6-0-do
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mình chỉ để tab all và media, 1 bên công việc - 1 bên giải trí. :Popo83:

hnaeht and kimtuoc like this.