Khi nào thì RIM giảm giá gói cước BIS để cạnh tranh với 3G tại Việt Nam?

Thảo luận trong 'Café - Tán Gẫu' bắt đầu bởi thanhdathp, 23/10/12.

1. Mình có 1 đứa em gái, đang nhờ tư vấn có nên dùng Blackberry không, nó rất tò mò và muốn thử. Nhưng mình ko biết khuyên nó như thế nào. Với nhu cầu vào facebook 20/24 của nó, mà lại là HS-SV, việc chi trả 100k/tháng cho BIS và 20-40k/tháng cho 3G trọn gói (nếu như dùng Android) thì rõ ràng khuyên nó chọn Android vẫn hơn :(
    BIS là 1 trong những yếu tố làm nên thành công của RIM tại nước ngoài, là phần hồn của Blackberry.
    Ở VN, giá 3G quá rẻ, điều này làm cho BIS khó mà cạnh tranh được, cũng là 1 trong những nguyên nhân làm cho thị phần của RIM cũng như doanh thu của gói BIS tại VN ko tốt.
    Câu hỏi đặt ra là, khi nào thì RIM giảm giá gói BIS về 40k/tháng để cạnh tranh với 3G tại VN ?
    Rõ ràng, cho dù không giảm giá thì RIM cũng không thu được nhiều, lợi nhuận tăng lên cũng không đáng là bao. Vậy tại sao RIM không hi sinh 1 phần nhỏ bằng cách giảm giá BIS để câu được con cá lớn hơn là tăng thị phần, tăng số lượng người dùng vì mục tiêu lâu dài, lấy doanh số bán máy tăng bù cho doanh số dịch vụ giảm.
    Google đã từng tuyên bố " Sẽ bán máy tính bảng ở bất cứ giá nào", Amazon cũng từng chấp nhận bán lỗ để thu phí dịch vụ. Rõ ràng họ đang hi sinh lợi ích nhỏ để đạt được lợi ích lớn hơn và đạt được thị phận. Tại sao RIM lại không ?

thanhdathp

thanhdathp
    Expand Collapse

Member

kimtuoc thích bài này.
  2. nguyenphong

nguyenphong
    Expand Collapse

Well-Known Member

Khi nào RIM làm ăn phát đạt chắc lúc đó mới giảm giá gói cước. :D

3. kimtuoc

kimtuoc
    Expand Collapse

Well-Known Member

Tại giá 3G ở nước mình rất rẻ nên chúng ta thấy sự chênh lệch rõ ràng với giá cước BIS, chứ thật sự ở mức giá này là thuộc hàng rẻ nhất thế giới đó bác, nhưng vẫn mong một ngày nào đó giá cước BIS sẽ rẻ hơn nữa :D

#3 kimtuoc, 23/10/12
    Last edited: 23/10/12
  4. namnt276i

namnt276i
    Expand Collapse

Well-Known Member

Hiện tại mình đang xài sim Viettel được ưu đãi chỉ mất 75k/tháng FULL BIS viettel + 3GB data xài thoải mái hihi, tạm chấp nhận với cước phí hiện tại. Hi vọng về sau thì cước phí sẽ rẽ hơn nữa để BB dùng BIS đại trà hơn :D

5. Minh_Huy

Minh_Huy
    Expand Collapse

Member

Bạn đang sử dụng gói cước gì vậy?

6. boyxymchao

boyxymchao
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chất lượng BIS hiện nay của các nhà mạng chưa đồng đều, hỗ trợ dịch vụ của các nhà mạng cũng chưa tốt. nếu giảm giá xuống nữa chắc chất lượng sẽ càng tệ hơn. BIS mà tệ thì thà xài 3G cho nó khỏe.

7. thanhdathp

thanhdathp
    Expand Collapse

Member

Xài 3G thì ko vào đc facebook và browser bác ạ. Quan trọng là nhiều khi e muốn down văn bản nào đó khi ngồi trong lớp học (ko có wifi) thì ko down đc
    Còn nữa, dùng 3G toàn bị lỗi 3rd. Pin đã kém mà lỗi lại phải rs thì càng tệ.
    Theo mình dù RIM có lỗ cũng nên giảm giá BIS, bù lại doanh thu bán máy tăng lên. Thế là ổn. Còn hơn cứ để giá cao rùi ng có máy BB cũng ko có tiền dùng, mà KH tiềm năng như con em mình - những người muốn mua BB cũng ko dám mua thì doanh thu cả mảng dịch vụ lẫn máy đều chẳng tăng đc.

#7 thanhdathp, 23/10/12
    Last edited: 23/10/12
  8. thanhdathp

thanhdathp
    Expand Collapse

Member

Thường thì càng làm ăn phát đạt họ càng ko có lí do giảm giá bác ạ :D. Tiêu biểu như Apple. 1 khi sản phẩm của họ là trào lưu rồi thì việc họ giảm giá mà ko phải vì ra mắt sản phẩm mới thì sẽ làm cho người dùng của họ cảm thấy bản thân bị mất giá.

9. thanhdathp

thanhdathp
    Expand Collapse

Member

Bác nói đúng nhưng mờ, dù gì thì RIM đang ở VN, chứ ko phải đang cạnh tranh ở nc nào đó trên TG, thì phải phù hợp với điều kiện VN. Ở VN giá 3G rẻ thì RIM cũng phải có chiến lược giá cho hợp lý chứ. Ko thì chí ít cũng đôn đốc nhà phân phối dịch vụ của RIM tại VN có chiến lược hợp lý hơn chứ. Em bít 100k/tháng là rẻ, nhưng đó là rẻ so với TG, ko phải so với VN. Hihi :D

10. vochithanh9999

vochithanh9999
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chính xác nên giảm giá để tăng thêm người sử dụng bb:cool: