THỦ THUẬT Khắc phục tạm thời tình trạng nhạc chuông nhỏ trên BlackBerry Q10

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 2/6/16.

1. BlackBerry Q10.jpg

Xin lưu ý đây là cách khắc phục tạm thời thôi các bạn nhé, mình thấy nhạc chuông trên Q10 hơi nhỏ nên tìm cách và chia sẻ lại cho các bạn và có thể tương lai BlackBerry sẽ fix lại vấn đề này nên mình nói là tạm thời :) . Cũng không phải là dân chuyên về chỉnh âm thanh, mình đã tìm hiểu trên các diễn đàn nước ngoài về tình trạng chuông nhỏ trên Q10 thì đa phần đều chia sẻ là chúng ta nên chỉnh mức âm lượng của bài hát gốc to hơn một chút để cải thiện tình hình.

Cách làm này đơn giản là tăng âm lượng to hơn file nhạc chuông bằng phần mềm chỉnh âm cài trên máy tính. Khi đó file nhạc chuông sau khi chỉnh sẽ có âm to hơn dù cùng một mức loa của hệ thống so với file cũ. Và ở đây mình sử dụng phần mềm Audacity miễn phí dùng để chỉnh âm.

1. Chuẩn bị:

Các bạn tải về các File này nhé:
    Tải về xong các bạn cài lần lượt Audacity Lame. Cài xong chúng ta chuyển qua thao tác thứ 2

2. Thao tác tăng âm lượng bài nhạc là nhạc chuông:

Chúng ta thao tác như sau:

Bước 1: Mở phần mềm Audacity vừa cài vào máy tính Windows > Nhấp vào Tập Tin > Mở > Chọn đến file nhạc bạn muốn đặt làm nhạc chuông > Open

Bước 2:
    Nhấp vào vùng dải tần âm màu xanh > Ctrl + A để chọn tất cả đoạn nhạc

Bước 3: Nhấp vào Hiệu ứng > Khuyếch Đại

Bước 4:
    Chọn thông số bạn muốn khuếch đại ( Dấu - thì âm sẽ nhỏ lại, ngược lại + thì âm sẽ to lên) > Mình chọn thông số là 5 decibel > Nhấp vào 'Cho phép ghim đỉnh' > OK

Bước 5:
    Nhấp vào Tập tin > Chọn Export Audio... Chọn nơi lưu > OK (đến bước này nếu bạn không cài Lame_v3.99.3_for_Windows tại mục 1 sẽ báo lỗi bạn nhé)

Bước 6:
    Chép file Audio mới vào BlackBerry Q10 của bạn > Hoàn thành và tận hưởng nhạc chuông to hơn lúc trước

Trên đây là thủ thuật nhỏ giúp bạn tăng âm lượng bài hát nhằm giúp cải thiện nhạc chuông được lớn hơn với các dòng máy BlackBerry Q10 nhạc chuông vẫn đang nhỏ. Mình đã thử nghiệm và thấy hiệu quả đạt được rất tốt, anh em thử làm xem nhé :)

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 2/6/16
    Last edited: 16/3/17
    Thế Tuân thích bài này.
  2. toannguyen194

toannguyen194
    Expand Collapse

Member

10.3.3 Khắc phục được rồi. Rán đợi thêm vài tháng nữa là ok thôi. Cách này nay nhưng mà làm hơi rắc rối. Thanks bác

BBer Vu and Nông Dân like this.
  3. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nông Dân thích bài này.
  4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

E 10.3.3 nè bác. Vẫn nhỏ bác ạ :)

ITdhpd thích bài này.
  5. toannguyen194

toannguyen194
    Expand Collapse

Member

máy mình mua hôm rồi hàng not for sale lúc mua về có cài sẵn bản 10.3.3 mình không nhớ rỏ phiên bản. Nhưng bản đó loa lớn hơn 10.3.2 nhiều. Mình nghỉ bản Offical ra sẽ fix được lỗi này

ITdhpd thích bài này.
  6. Nguyen Thanh Trung

Nguyen Thanh Trung
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chờ phiên bản mới tự update sửa lỗi.

7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

mình 10.3.3 bạn ơi, chưa fix lỗi loa bạn à. mình chắc chắn 10.3.3 không được cài sẵn khi bán máy. chỉ là 10.3.2 thôi. mình mới cài bản rom DEV 10.3.3 cho Q10 của mình, vẫn nhỏ như cũ thôi. chắc bạn chưa nghe 10.3.2 nên suy luận ra như vậy :) hihi âu đây cũng là cách tạm thời thôi, tương lai chắc bb sẽ fix vấn đề này

8. toannguyen194

toannguyen194
    Expand Collapse

Member

máy mình not for sale không phải chính hãng, Hàng test bên nhà mạng. Có cài bản 10.3.3 dev mình có chụp ảnh lại. Nhưng bây h máy đó mình không có mang theo nên không post ảnh đó lại đc, MÌnh không nó cái bảng dev mới post link hôm bữa.

Nông Dân thích bài này.
  9. MrCent

MrCent
    Expand Collapse

Member

Đành phải tự xử thôi chứ biết sao
    Cá nhân mềnh toàn dùng Goldwave, cân chỉnh đc chuông to nhỏ, làm nhỏ dần âm thanh, tự chế nhạc chuông tiện nhất :)

10. bbfan.net

bbfan.net
    Expand Collapse

Member

Goldwave dùng tiện, trước làm chuông cho 8820 nghe to khủng khiếp