ANDROID APP Image 2 Wallpaper -Ứng dụng cài hình nền không bị cắt cho Playbook

Thảo luận trong 'Phần Mềm - Công Cụ Tiện Ích' bắt đầu bởi ht.pbag, 13/5/15.

1. Xin chào các bạn, PB là tablet có camera chụp hình tốt, tuy nhiên nếu bạn được những tấm ảnh đẹp và bạn muốn cài nó thành hình nền nhưng luôn bị cắt. Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn cài hình nền không bị cắt trên PB. Bài này sẽ rất hữu ích đối với ai mê chụp ảnh bằng Playbook. Các bạn cần tải Image 2 Wallpaper tại đây.

I. Cách cài đối với tấm hình chụp dọc.

Đây là hình mẫu

1, Xoay dọc Playbook của bạn.

2, Vào Image 2 đi nào

+ Nhấn Pick image from gallery để chọn tấm hình của bạn, nhớ là những tấm hình này là được chụp dọc.

+ Tiếp theo, sang thẻ Advanced, tích vào ô Override Wallpaper size. Nhấn Change và điền thông số bức ảnh là W x H là 1456 x 2592. Cái này quan trọng nếu bạn điền kích cỡ màn hình là 600 x 1024 thì khi ra ảnh vẫn sẽ bị cắt và vỡ hình. Tiếp tục, vuốt xuống dưới vẫn trong thẻ Advanced đó, ở phần Manual image size/postion, bạn chọn By height và nhập 1458, cái số này mình tự mò ra, nếu bạn nhập cao hơn thì ảnh bị cắt, thấp hơn thì ảnh bị thiếu trên hình nền, vì vậy cái số 1458 này không thay đổi.
    Nếu bạn vô tình làm lệch vị trí ảnh mà không chỉnh lại được. Vẫn trong thẻ advanced đó. Dòng cuối cùng bạn nhấn vào Set, cài X ( from left ): 320 và Y ( from top ): 567.

+ Sau khi chọn xong thông số, sang thẻ Align chọn cái Center thứ 2 từ trên xuống đấy, tức là căn giữa màn hình theo chiều dọc.

Cuối cùng bạn nhấn mũi tên trên vùng ảnh để cài hình nền thôi. Đây là thành quả, xin mời các "thánh" soi.

II. Cách cài với tấm hình chụp ngang.

Đây là hình mẫu

1. Xoay ngang Playbook

2. Cái này cài dễ hơn vì thông số đã cài ở phần trên, bạn chỉ cần sang thẻ Align và chọn căn giữa như phần trên và cài thôi.

Đây là thành quả, tiếp tục mời các thánh soi, sai 1px nào mình xin hậu tạ bằng phần mềm khác.

Lưu ý: khi bạn đã cài hình nền theo chiều dọc full màn hình, hoặc theo chiều ngang full màn hình, khi đó bạn quay ngang hoặc dọc thì hình nền nền sẽ bị thiếu 1 phần và bị bôi đen theo màu nền. Nếu bạn unlike this, bạn có thể chọn 1 tấm khác cài làm nền phí dưới để che phần đen đó bằng cách chọn Image for border trong thẻ Advanced đó.

III. Cách cài với bức ảnh kích cỡ bất kì

Các bạn hãy nhìn hình mình vẽ với các thông số trên.

Phần hình viền trắng với kích cỡ 2592 x 1456 sẽ hiển thị màu đen khi bạn vào Image 2. Phần hình màu cam sẽ là phần hiển thị khi bạn muốn cài full màn hình dọc. Phần màu xanh (bị màu cam che mất mộ phần sẽ là phần hiển thị khi bạn muốn cài full màn hình ngang. Phần giao giữa 2 màu cam và xanh là phần hiển thị kể cả khi bạn xoay ngang hay dọc. Dựa vào đó, bạn có thể resize bức ạn của bạn trong Image 2 để có thể hiển thị the ý bạn.

Ví dụ, mình có muốn hiển thị theo màn hình ngang thì resize lại bằng cách chọn By width: 819 để có thể hiển thị không bị cắt theo màn hình ngang. Để hiển thị full theo màn hình dọc thì mình sẽ chọn By height: 1458 như mình đã nói ở phần I.

Cảm ơn các bạn

ht.pbag

ht.pbag
    Expand Collapse

Member

#1 ht.pbag, 13/5/15
    Last edited by a moderator: 15/5/15
    Lý Thanh Bình and Nông Dân like this.
  2. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

hi link chưa add vào chủ thớt ơi :)

tuanan211 thích bài này.
  3. ht.pbag

ht.pbag
    Expand Collapse

Member

Co link roi dO:))

4. ht.pbag

ht.pbag
    Expand Collapse

Member

Ad chinh sua bai em cho dep ti :D\=D/

Nông Dân thích bài này.
  5. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nc là từ pb đến bb10 cái bá của bb đều đi hết. Cái ảnh phải đúng kích thước mới dc, n khi xoay ngang thì lại hỏng. Trên bbos thích zoom chỗ nào trong bức ảnh để làm nền đều dc cả thế mới dc chứ.

Dũng56 thích bài này.
  6. ht.pbag

ht.pbag
    Expand Collapse

Member

Vậy thì bạn zoom ảnh vào cái phần hiển thị đó.end

7. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

N trên bb10 và pb đâu có cho vậy đâu.

8. ht.pbag

ht.pbag
    Expand Collapse

Member

1. Mình không dùng điện thoại Blackberry nên tất cả các app mình share chỉ liên quan đến Playbook, bb10 dùng được hay không thì mình không biết nên bạn đừng nói bb10 đến app của mình
    2. Gửi bạn review một số screenshot zoom tuỳ ý trên Image 2 Wallpaper

08743_HD.jpg IMG_00000697.png IMG_00000698.png IMG_00000700.png IMG_00000699.png IMG_00000702.png IMG_00000701.png

9. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

M có bảo sao đâu, m chỉ đang nói đến pb và bb10 hiện nay bị mất đi cái đó thôi. Còn có pm chia sẻ là tốt rồi, chẳng qua nó ko dc tính sẵn thui.

10. trumvip

trumvip
    Expand Collapse

Well-Known Member

Đề nghị chủ thớt share thông tin các bạn nữ ở trên để Æ giao lưu và lôi kéo sử dụng BBM. :P

Nông Dân thích bài này.