THỦ THUẬT Hướng dẫn restore file backup BBLink trên nhiều phiên bản OS 10

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi haclongboy, 27/12/13.

1. [​IMG]

Đối với người dùng cá nhân cũng như những kỹ thuật viên nói chung thì dữ liệu cá nhân phải nói là cực kỳ quan trọng nhất là với những khách hàng làm ăn lớn thì danh bạ tin nhắn luôn là ưu tiên hàng đầu mỗi khi cài hay nâng cấp lại điện thoại. Nếu như trước đây BlackBerry Desktop Software hổ trợ rất tốt với những dòng máy chạy BBOS 5, 6, và 7 thì với việc ra mắt hệ điều hành mới nhiều cải tiến là BBOS 10 với sự hổ trợ từ công cụ quản lý mới tên là BBLink thì phải nói việc backup hay restore dữ liệu mỗi khi máy bị lỗi hay nâng cấp lên hệ điều hành mới phải nói là một "cực hình". Vì BBLink sẽ không cho restore lại file backup khác phiên bản.

Và trên BlackBerryVietNam cũng cung cấp phần mềm ContactX, MessageX, và NoteBackup để bạn backup lại dạn bạ, tin nhắn và remember. Hôm nay mình xin hướng dẫn bạn theo cách để có thể restore file backup nếu như bạn đang xài OS 10.1 đang có ý định lên 10.2 , 10.2.1 hoặc 10.2.1. xuống lại 10.2 hay 10.1

Đầu tiên là bạn tải phần mềm 7Zip ở cuối bài, và máy cũng phải cài phần mềm BBLink phiên bản mới nhất 1.2.1.x, sau khi tải xong bạn tiến hành backup lại máy bình thường , để việc backup nhanh chống tốt nhất bạn nên chọn Custom Backup / Settings ( mục này lưu danh bạ, tin nhắn và remember,...)

Sau khi backup bạn vào thư mục nơi lưu file backup ở đây của mình mặc định là C:\Users\Admin\Documents\BlackBerry\Backup\BLACKBERRY-365E (12-27-2013).

Sau đó bạn tiến hành giải nén file backup đó bằng 7Zip - Click phải file backup chọn 7-Zip / Extract Here.

Giải nén xong sẽ được 3 file bạn chỉ quan tâm đến file Manifest.xml, bạn sẽ chỉnh sửa lại file này đúng với version hiện tại mà mình đã nâng cấp lên. Bạn click phải lên file Manifest.xml chọn Edit

Ví dụ file backup của mình hiện tại đang chạy bản 10.1 sẽ có version như sau với mã như sau version="10.1.0.4181", bây giờ bạn sẽ sửa lại số này đúng như version mình đã nâng cấp cho điện thoại của mình ở đây là 10.2.1.1055. Các bạn có thể xem version OS trên thiết bị bằng cách truy cập vào Settings / About / OS / version OS.

Chỉnh sửa xong bạn nhấn Ctrl + S để lưu lại file này và tiến hành nén lại 3 file này, rồi đổi lại thành đuôi .zip thành .bbb, chọn 3 file đó click phải chọn 7-Zip / Add to "BlackBerry....." .zip.

Đổi tên file nén thành .bbb, bạn kích hoạt file ẩn của windown lên bằng cách mở cửa sổ Window Explorer / Organzie / Folder and Search Options / bạn thiết lập giống như hình dưới.

LINK DOWNLOAD 7-ZIP:

Sửa file nén .zip lại thành .bbb và dùng BBLink để restore bình thường. Trong bài viết này mình đã thử nghiệm trên 2 phiên bàn là cùng dùng chung BBOS 10.2 nhưng khác phiên bản và đổ file backup từ OS 10.1 lên OS 10.2.1 mà không bị báo lỗi và đầy đủ dữ liệu.

Chúc các bạn thành công , nếu có thắc mắc gì hãy comment cho mình biết. Thanks

BlackBerryVietNam.net
    Tham khảo CB

haclongboy

haclongboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 haclongboy, 27/12/13
    Last edited by a moderator: 28/12/13
  2. TheMen

TheMen
    Expand Collapse

Well-Known Member

rất cần cái này, tuy nhiên nếu bản Backup bị lỗi thì cũng bó tay. Trên BB10 mình rất sợ cái này...

3. nambun

nambun
    Expand Collapse

Member

Quá hay và thiết thực.

4. Xu_Satria F150

Xu_Satria F150
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mình úp rom liên tục. Cứ dùng BBLink restore mà cứ thiếu dữ liệu hoài. Thì ra là chưa có bài nì nên vậy :D. Tks bạn nhiều nhé!

5. TheMen

TheMen
    Expand Collapse

Well-Known Member

bác chủ có thử đổ ngược lại từ 10.2 xuống 10.1 chưa?

sonngocdo thích bài này.
  6. haclongboy

haclongboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

ko có thời gian test bác test rồi cho anh em kết quả nha thank

7. betterman

betterman
    Expand Collapse

Member

Hay lắm ku !

8. dinh van vinh

dinh van vinh
    Expand Collapse

Member

đã thử và vẫn ko restore đc

9. hanguyen129

hanguyen129
    Expand Collapse

Member

chỉ cần đăng nhập BBID trên BB10 sau đó backup lại. up rom 10.1 lên 10.2 xong đăng nhập lại BBID trên BB10 thì cỡ nào cũng đc :D . cách này chỉ dành cho người nào hiểu bít chút ít về BBID mới sài chứ mấy ae kỹ thuật mà gặp mấy người hỏi BBID là gì k bít là bó tay đăng nhập ID của mình zo là khỏi gỡ luôn

10. sonngocdo

sonngocdo
    Expand Collapse

Member

Mình sao lưu bản 10.3.0.269 giờ up bản 10.2.1.2141 muốn restore bản 10.3 làm theo cách bạn chỉ lại không được.