[Hướng dẫn] Gỡ bỏ IT policy cho máy BlackBerry - gỡ bỏ mọi giới hạn

Thảo luận trong 'Cẩm Nang - Thủ Thuật Chung' bắt đầu bởi ndthuytrang, 13/2/12.

1. remove-it-policy-1.jpg

Dòng máy BlackBerry được định hình là dòng điện thoại dành cho doanh nhân, những con người chỉ biết đến công việc. Do đó những chiếc máy từng được kích hoạt BES sẽ vướng phải khá nhiều giới hạn được thiết lập bởi người quản trị BES theo yêu cầu của công ty. Vậy khi những máy đó đến tay người dùng sau? Hay cả những máy mới, chưa từng qua sử dụng vẫn có khả năng bị giới hạn. Nếu bạn là người dùng sau, khi chiếc máy đến tay bạn, việc đầu tiên bạn nghĩ đến là gì để gỡ bỏ mọi giới hạn?

Bài viết này hướng dẫn cách làm thế nào để loại bỏ IT Policy trên một chiếc BlackBerry đã được kích hoạt trên một máy chủ BlackBerry Enterprise với sự trợ giúp của máy tính cài Win hoặc máy MAC.

Liệu có cần tìm hiểu sơ qua một chút về IT Policy để các thành viên mới có thể nắm luôn không nhỉ?

---->> IP Policy hay còn gọi là chính sách CNTT bao gồm một tập hợp các quy tắc để xác định những chiếc BlackBerry tồn tại trong hệ thống của họ là bảo mật, các thiết lập chung như cài đặt đồng bộ hóa dữ liệu qua mạng không dây, và các hành động khác người dùng có được phép thực hiện trên thiết bị của họ hay không? Nói chung IT Policy cho phép người quản trị BlackBerry Enterprise Server của công ty/người sử dụng lao động có quyền kiểm soát, hay nói đúng hơn là đặt ra những hạn chế khác nhau trên điện thoại thông minh BlackBerry mà họ cung cấp cho nhân viên của mình để sử dụng cho công việc. Ví dụ, nếu nơi làm việc của bạn không cho phép sử dụng máy ảnh, điện thoại BlackBerry sẽ bị người quản trị vô hiệu hóa khả năng sử dụng các tính năng liên quan đến camera trên máy...

Lưu ý, bạn chỉ có thể remove IT Policy nếu BlackBerry bạn đang dùng chạy OS4.3 hoặc cao hơn. Muốn biết máy BlackBerry của mình có bị giới hạn bởi IT Policy hay không trước khi tiến hành, vui lòng thao tác như sau:
    • Với OS6-7: Options > Security > Security Status Information > bạn sẽ nhìn thấy chi tiết thông tin về IT Policy
    • Với OS5 hoặc thấp hơn: Options > Security Options > Information > Nếu máy của bạn bị giới hạn IT Policy bạn sẽ thấy phần Services section hiển thị tên của IT Policy
    Giờ thì bắt tay vào việc thôi.

• Kết nối BlackBerry vào máy tính.
    • Tắt BDM nếu bạn đang mở nó. BDM là gì? BlackBerry Desktop Software hay BlackBerry Desktop Manager đều là nó. Cái này giải thích không thừa vì quả thực không ít người vẫn hỏi mình :D BDM là gì cơ
    Với người dùng Win
    • Từ menu Start > Programs -> Accessories -> Command Prompt.
    Lưu ý: Nếu bạn đang sử dụng Windows Vista ™ hoặc Windows 7, bạn có thể cần phải vào ứng dụng Command Prompt và chọn "Run as Administrator".

• Tìm thư mục Apploader bằng cách gõ cd C:\Program Files\Common Files\Research In Motion\Apploader và sau đó nhấn Enter. Hoặc đơn giản bạn vào My Computer và vào theo từng bước như vậy.
    Lưu ý: Đối với máy tính bằng cách sử dụng một phiên bản 64-bit của Windows, bạn có thể truy cập đến C:\Program Files (x86)\Common Files\Research In Motion\Apploader
    • loader.exe/resettofactory
    Lưu ý: Nếu bạn có thiết lập mật khẩu vui lòng nhập mật khẩu khi được hỏi.
    • Lưu ý rằng sau khi nhập vào lệnh này, đường dẫn đến AppLoader được hiển thị một lần nữa. Điều này có nghĩa là lệnh đã được chạy thành công, có nghĩa là BlackBerry sẽ khởi động lại và bắt đầu một quá trình quét trên toàn hệ thống nhằm loại bỏ các IT Policy đang tồn tại
    Với người dùng MAC

Yêu cầu: BlackBerry Desktop Software for Mac 2.1 to 2.2.

Lưu ý:
    • Trên máy tính Mac, hãy mở ứng dụng "Terminal".
    Mẹo: Sử dụng Spotlight để nhanh chóng tìm thấy ứng dụng Terminal
    • cd /Applications/BlackBerry\ Desktop\ Software.app/Contents/MacOS/ và nhấn Enter.
    • Nếu bạn không có thiết lập mật khẩu trên điện thoại thông minh BlackBerry của bạn, làm theo bước A để hoàn thành. Nếu BlackBerry của bạn có thiết lập mật khẩu, làm theo bước B để hoàn thành và thay thế <password> với mật khẩu bạn đã thiết lập trên BlackBerry của bạn
    A. Gõ ./bbdm resettofactory

B. Gõ ./bbdm –password <password> resettofactory
    • Sau khi nhập lệnh này nếu bạn thấy con trỏ hiển thị một lần nữa. Điều này có nghĩa là lệnh đã được chạy thành công, và điện thoại thông minh BlackBerry sẽ khởi động lại, và bắt đầu một quá trình loại bỏ các IT Policy.
    Sau khi hoàn thành các bước trên, restore lại các tập tin backup trên điện thoại BlackBerry của bạn mà bạn đã tạo trước đó và tận hưởng việc trải nghiệm các ứng dụng mà không tồn tại mọi giới hạn.

Nguồn: HelpBlog

ndthuytrang

ndthuytrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 ndthuytrang, 13/2/12
    Last edited: 24/7/14
  2. DuyKhangvn

DuyKhangvn
    Expand Collapse

Member

đây là vấn đề làm em nhức não khi dùng BB , mới mua con 8700, lần trc dùng tool gì format lại toàn bộ máy , IT cũng đc bỏ , nhưng vẫn ko vào đc , giờ up ROM lại , thì lại có IT :< , tối nay onl máy làm thử mới đc , đang đi học hehe , thank bác vì bài viết khá hay và đầy đủ

3. avtomat

avtomat
    Expand Collapse

Member

Nếu OS 4.5 trở lên Tìm DDM trên trang này,hoặc download ở đây : http://www.mediafire.com/?ctqskrseg48c418 về dùng vừa cài soft,load OS,wipe máy gỡ IT policy...đa chức năng luôn(không cần BDM nữa).Chứ làm như trên lằng nhằng quá.Bài viết chỉ thích hợp cho OS 4.2 trở xuống.Administrator hứong dẫn cách này chi cho phức tạp.

4. DuyKhangvn

DuyKhangvn
    Expand Collapse

Member

DDM là gì hả bác , có bài viết nào hướng dẫn ko?

5. avtomat

avtomat
    Expand Collapse

Member

6. countrycowboy

countrycowboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Vnbbutils đã có nút resetfactory làm việc này rồi. Ngày trc mình đã gỡ IT policy cho thằng bạn bằng cách đó.

7. blocknick9x

blocknick9x
    Expand Collapse

Member

Tại sao cố tình hướng dẫn những bước rắc rối như vậy trong khi chỉ cần 1 nút "Factory Reset" của vnbbUtils ???

phamdominhtri thích bài này.
  8. ant0135

ant0135
    Expand Collapse

Member

Bác nói đúng, để gỡ IT policy thì có nhiều cách nhưng với người dùng VN thì dùng Vnbbutils là đơn giản, nhanh gọn và hiệu quả nhất!

9. ndthuytrang

ndthuytrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

Hi bạn, đúng là trước giờ người dùng Việt Nam vẫn có thói quen dùng DDM của Dâu Đen hay thông dụng nhất là VnbbUtils của anh Vnbb nhưng bài viết của mình, đây là cách chính thống mà bên RIM hướng dẫn, người dùng MAC không thể chạy được VnbbUtils cũng như DDM. Mình hướng dẫn cách chính thống mà RIM khuyên dùng và nó cung cấp cho người dùng MAC cách xử lý. Có thể bạn thấy nó không cần, và bạn chọn cách dùng nào còn tùy theo thiết bị mà bạn dùng. Bạn không thể cứ khuyên người dùng MAC rằng "Dùng VnbbUtils đi bạn hay dùng DDM đi bạn". Và trước giờ trên thực tế vẫn có trường hợp không thể gỡ hoàn toàn và triệt để IT Policy. Với lại, bạn có lẽ đang nhầm ý nghĩa giữa cách viết tắt BDM khác với BBM. BBM không liên quan gì ở đây cả. Mình cung cấp thêm cái mình biết để mọi người có thêm sự lựa chọn bạn nhé.

Zerostar and baongo like this.
  10. DuyKhangvn

DuyKhangvn
    Expand Collapse

Member

lần trc e có dùng vnbb nhưng s vẫn ko được :(