CHIA SẺ Hướng dẫn chuyển file CSV vào danh bạ không bị lỗi tiếng Việt

Thảo luận trong 'Cẩm Nang - Thủ Thuật Chung' bắt đầu bởi nguyenphong, 30/12/12.

1. Contact-Transfer.jpg

Với những danh bạ được thành file CSV bạn không lưu bằng tiếng việt hay trên những máy hỗ trợ xuất file danh bạ theo chuẩn của CSV thì việc bạn import vào trong Outlook hay lên Gmail,… rồi đồng bộ vào BB thì không có vấn đề gì cả. Còn với những file danh bạ CSV bạn có lưu danh bạ bằng tiếng việt hay do những máy điện thoại hỗ trợ export ra file CSV không chuẩn khi bạn import vào Outlook hay lên Gmail thì sẽ lỗi tiếng việt hoặc không hiện được đầy đủ thông tin. Bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn đưa danh bạ vào BB của bạn mà không bị lỗi font tiếng Việt.

1/ Đầu tiên mình có một file CSV và mình mở bằng Exel thì được như thế này.

1/ Với file CSV như thế này thì khi mình Import vào Outlook hoặc lên Contact trong Gmail,… thì sẽ không thể hiện thị của các trường trong danh bạ như trên.

2/ Với kiểu file CSV như trên thì bạn sẽ phải tạo một file CSV chuẩn sau đó copy những trường “Tên” hay những trường “số”,.. sang file CSV chuẩn được xuất từ trong Outlook hoặc Gmail ra.
    • Với Outlook: Bạn vào File > Import and Export > Export to a file > CSV file
    • Với Gmail: Trong Contact > More > Export > Outlook CSV format (for importing into Outlook or another application)

Tương tự như các trường khác rồi các bạn lưu lại file sau khi đã copy toàn bộ các thông tin cần thiết.

3/ Bây giờ các bạn chỉ cần import ngược trở lại Outlook (Thường hay bị lỗi tiếng việt) hay lên Gmail (Không bị lỗi tiếng việt trong danh bạ). Sau đó dùng phần mềm BDM (BlackBerry Desktop Manager) để đồng bộ BB của bạn với Outlook. Còn với Gmail bạn có thể kéo danh bạ về BB bằng tài khoản BIS có thiết lập chế độ đồng bộ Contact hoặc bằng các phần mềm sync danh bạ như Google Sync (đã hết hỗ trợ) hoặc gContactSync.

Đó là kinh nghiệm của mình. Bạn nào có các cách khác thì chia sẻ nhé!

BlackBerryVietNam.net

nguyenphong

nguyenphong
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 nguyenphong, 30/12/12
    Last edited by a moderator: 19/9/14
    honnn, activex, caohuy and 13 others like this.
  2. 3-6-0-do

3-6-0-do
    Expand Collapse

Well-Known Member

Thanks bạn, vậy là có thêm cách xử lí những lỗi thường hay gặp rồi. :Popo79:

Nguyễn Thắng Bãi Cháy thích bài này.
  3. TheMen

TheMen
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bookmark lại khi cần...

4. kimtuoc

kimtuoc
    Expand Collapse

Well-Known Member

Một kinh nghiệm hay cho anh em, cám ơn sự chia sẻ của bác :Popo32:

5. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Một thủ thuật nhỏ, nhưng có võ. Nhưng:
    Trường hợp này là danh bạ lấy từ 1 máy hỗ trợ tiếng việt và lưu tên không bỏ dấu tiếng việt, nên chỉ có những Trường (Field: Tên Họ,..) bị lỗi font. Em gặp trường hợp, toàn bộ danh bạ khoảng 3.000 số đều lưu tiếng việt và bị lỗi trên file CSV.
    Vậy bác chủ hoặc bạn nào có thủ thuật nào hay hay hỗ trợ được vấn đề này không?

6. nguyenphong

nguyenphong
    Expand Collapse

Well-Known Member

Với trường hợp này bạn chỉ cần tạo một file CSV chuẩn mà OUTLOOK hay Gmail đều import đc vào rồi copy số sang thôi.

7. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

À cái đó là giải thích cho cái trường hợp mà bác đang viết. Còn ý của mình là ở dưới:

8. nguyenphong

nguyenphong
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nếu mà bị lỗi danh bạ khi lưu dưới dạng tiếng việt thì bạn Import lên gmail, thì sẽ đọc đc tiếng việt

9. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mình ví dụ một trường hợp như thế này đây nè, nhìn hình bên dưới:

Chẳng hạn như theo hình mình có đến 3000 danh bạ bị lỗi font như thế, sau khi export từ Outlook ra file .CSV đó bạn. Bạn hướng dẫn nốt vụ này luôn nha!

Các file đính kèm:

10. nguyenphong

nguyenphong
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bạn gửi luôn File danh bạ CSV cho mình đi

Trường hợp này bạn vào Gmail-> Contact rồi Import file CSV bạn xuất từ Outlook ra lên Gmail thì sẽ không bị lỗi tiếng việt

#10 nguyenphong, 2/1/13
    Last edited by a moderator: 6/1/13