Hiện tượng tự nhân đôi và tạo file trong folder MISC

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Lucas Nguyễn, 8/5/12.

1. Bài viết hơi dài dòng do em không biết cách diễn đạt, nhưng mong Admin và Mod cùng anh em chịu khó đọc hết để tìm ra giải pháp
    Em đang dùng 1 em Playbook bản 16GB, hôm nay ngồi kiểm tra thấy các file copy vào đều tự nhân đôi file vào trong folder MISC\android khiến bộ nhớ máy bị giảm đi gần như 1 nửa
    Anh em thử kiểm tra lại và cho em ý kiến về nguyên nhân được không
    theo em nghĩ folder này là folder gốc của các ứng dụng android, tuy nhiên khi xóa các file trong folder này thì các file trong folder gốc của playbook cũng bị xóa theo. Tương tự khi copy file vào 1 folder con trong MISC\android thì nó cũng sẽ tự có trong folder gốc. Ví dụ khi copy 1 file MP3 vào MUSIC thì nó cũng tự chui vào Z:\misc\android\Music và ngược lại
    Em đã thử tạo 1 folder khác trong Z:\documents\ và copy file vào thì không bị nhân đôi nữa. Nhưng khi cut các file bị nhân đôi kia vào folder này thì bộ nhớ máy chỉ giảm đi đúng bằng dung lượng của các file này. Tức là nếu 1 cut 1 video 1GB từ Z:\videos vào Z:\documents\[folder mới] thì bộ nhớ máy chỉ giảm đi 1GB, trong Z:\misc\android\Movie file đó biến mất nhưng bộ nhớ máy lại không giảm, và em không tìm thấy cái file video kia đâu để xóa đi nữa. Tự nhiên máy bị mất 1GB bộ nhớ mà chả biết nó ở đâu
    Em đang bức xúc về vấn đề này quá mà chưa biết giải quyết thế nào. Chẳng lẽ lại Wipe thì phiền quá
    Em đã tìm qua trong các diễn đàn nước ngoài nhưng chưa thấy có cách giả quyết
    Thanks!

Lucas Nguyễn

Lucas Nguyễn
    Expand Collapse

Member

2. bringidea2life

bringidea2life
    Expand Collapse

Member

Theo mình hiểu thì có thể folder android trong misc là ánh xạ của folder gốc. Có nghĩa mọi dữ liệu về nhạc, phim, hình ảnh, tài liệu ... Chứa trong folder gốc sẽ hiển thị trong misc/android để android runtime có thể truy xuất mà ko phải copy lại dữ liệu. Điều này giải thích vì sao file 1Gb của bạn copy vào thì có thể nhìn thấy được trong cả 2 folder nhưng bộ nhớ chỉ giảm đi có 1Gb thay vì 2Gb theo suy luận của bạn. Bình thường bạn sẽ dùng Video của playbook để chơi file này. Tuy nhiên khi hứng lên bạn có thể dùng sideload để chơi bằng Rockplayer của android vì file của bạn đã đựoc ánh xạ (giống như kiểu tạo shortcut) để android có thể truy cập đươc.

Sent from Blackberry Playbook using Tapatalk 2