[Help] Pin Blackberry 9780 tụt nhanh

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi trunganhit, 19/4/12.

1. Tình hình là mới tậu được em 9780 3 ngày , hàng xách tay t-mobile mua của 1 bro trên tinhte , theo người bán thì máy mới 100%, xạc pin 2 lần nhưng pin tụt rất nhanh , mình tóm tắt quá trình xài 2 lần này để anh em cho ý kiến khắc phục .

Lần 1 : nhận máy xài máy báo pin yếu ,máy tự ngắt mạng , thì bắt đầu cắm xạc được hơn 2 tiếng , máy đã báo đầy pin nhưng cục xạc còn ấm (chứng tỏ chưa xạc xong) nhưng vì có việc nên mình rút ra để đi làm việc (khoảng 5h chiều) . Mới nghe gọi có 2 cuộc sau 3 tiếng thấy pin còn 80% , tối về vọc cài app .... sáng còn 40% , trưa 1h còn 20% ngủ dậy thấy điện thoại đã tắt nguồn :|

Lần 2: Cắm xạc hơn 4 tiếng nhưng cục xạc vẫn còn hơi ấm , lại có việc phải đi (khoảng 8h tối) , ko nghe gọi gì 12h kiểm tra thấy còn 80% pin ( để sáng 7h kiểm tra còn 50% pin , mình ko hề xài gì hết nhé , đang ngồi post bài đây thì pin còn có 45% ....

Sau khi lần 1 pin nhanh hết mình đã giảm độ sáng màn hình , chỉ sử dụng 2G , không có app lạ nào chạy ngầm , theo anh em thì máy mình có phải bị ăn nguồn hay pin chai .... hay có khi nào do room ko , mình đang xài room 448 lúc lấy máy về có sẵn , mình xài máy không có thói quen lock , chỉ để máy tự tắt màn hình thôi . Mong anh em góp ý kiến giúp đỡ , pin chai , máy ăn nguồn , có nên trả lại máy không , cũng đang kết em nó lắm :cry:

trunganhit

trunganhit
    Expand Collapse

Member

2. thanhcom

thanhcom
    Expand Collapse

Member

Bạn nâng cấp Os cho em nó lên đi , nâng cấp lên bản 6.0.0.706 của viettel ấy pin sẽ cải thiện được thôi .

3. trunganhit

trunganhit
    Expand Collapse

Member

Mình chưa up rom bb bao giờ , máy t-mobile có thể dùng rom của các nhà phân phối khác ko bác ?

4. kickhung_fbi

kickhung_fbi
    Expand Collapse

Well-Known Member

Sử dụng thoải mái pác ơi , pác download bản rom 6.0.706 của viettel ở đây
    Và bạn tham khảo cách up rom ở đây
    Chúc bạn thành công

5. kiennq1108

kiennq1108
    Expand Collapse

Việc đầu tiên là bạn nên kiểm tra xem em nó có phải BB xịn không đã hay là hàng lắp ráp từ linh kiện của Bác Hồ Cẩm Đào. Để ra quyết định giữ hay trả máy cho chính xác. Trong trương hợp là hàng BB T-mobile xịn thì bạn cứ yên tâm mà dùng, chỉ cần up rom là xong thôi. Mình cũng đang dùng em 9780, hồi đầu nó cũng ngốn pin nhanh lắm, sau khi mình up lại bản rom và thay đổi một của tôi tùy chỉnh {đặc biệt lưu ý thiết lập độ sáng màn hình hợp lý từ 10 đến 20%} thì thời gian sử dụng cho một lần sạc là 3,5 đến 4 ngày với mỗi ngày online khoảng 1,5 giờ đồng hồ.

6. lemongtung

lemongtung
    Expand Collapse

Member

up cho bác, chúc bác bán đắt hàng.

7. BonConMat

BonConMat
    Expand Collapse

Super Moderator

Đây không phải là chổ buôn bán đâu nhá.:redcarded:

8. kocoten1992

kocoten1992
    Expand Collapse

Member

bác vào GPS, tắt cái đó đi, cái đó hao pin cực luôn, với ngoài ra bác coi nguồn điện có ổn định k, khu Q2 em nguồn không ổn định nên pin cứ nóng hoài mà nó k chịu sạc vô :(

9. viettun93

viettun93
    Expand Collapse

Member

Em nghĩ có lẽ pin bác k phải pin xịn rồi. Vì e thấy chuyện up rom nó chỉ cải thiện được 1 phần nhỏ thôi chứ k thần kỳ như mình nghĩ đâu. E dùng 9790 là 1 trong 2 máy ngốn pin và pin chỉ có 1200mA,chạy os 7 mà cũng k ngốn pin khing khủng như 9780 os 6 nổi tiếng pin trâu nhất BB của bác. Pin của 9780 1500mA cơ. E nghĩ bác nên xem lại quả pin

10. tinhtướng_2012

tinhtướng_2012
    Expand Collapse

BB 9780 vốn là dòng ít hao pin nhất mà em được biết. Con của em dùng OS version cũ hơn mà vẫn không thấy hao pin, thường em vừa dùng web, choi game hoac nghe nhạc lien tục hon 5 tiếng, màn hình sáng 70% thì mới cạn pin. Bác nên tắt GPS đi để tránh hao pin. Khi chỉ dùng nghe gọi thì nên switch sang 2G. (3G hao pin hơn nhiều, ngay cả khi là standby)