[ HELP NEWBIE ] Blackberry Z10!

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Zen Nhok, 1/6/14.

1. Như tiêu đề, em vừa đổi iPhone 3GS sang Blackberry Z10. Em không biết gì về Blackberry chỉ biết nó vừa túi tiền và đang ở đợt khuyến mãi 50%. Những vấn đề em muốn hỏi anh/chị đi trước :P

1. iPhone cài lại hệ điều hành rất phức tạp. Em có xem trên mạng vài bài về chạy OS cho BB. Thấy cực đơn giản. BDM có phải là phần mềm chính như iTune của Apple không? Phải có nó, máy tính mới nhận được BB để thao tác nâng cấp, cài lại?

2. Theo cách em đọc, mình phải chọn 1 OS để cài lại hoặc nâng cấp. Làm sao để biết được hiện giờ OS nào mới nhất? Khi có phiên bản mới, có thông báo ở đâu,..

3. Theo Apple, iPhone không thể nâng cấp tuỳ tiện. iPhone 3GS không nên nâng OS hơn 5.1.1 vì RAM yếu chạy không nổi,... BB có những cấm kỵ gì khi nâng cấp như Apple không?

4. Chép phim, hình,... vào BB không cần phải đổi đuôi đúng không? MP4, FLV có thể đọc được đúng không? Chỉ cần gắn cáp BB và máy tính để nó kết nối rồi copy bỏ vào BB là xong?

5. Bài viết hướng dẫn cài lại máy chỉ em như sau:
    _ Gắn cáp nối giữa BB và máy tính. Cho chạy BDM, backup những thứ quan trong.
    _ Chạy VnbbUtils để backup apps. Rồi chọn OS rồi cứ next next chọn chọn là xong.
    Nếu thành công, thì tất cả mất hết và em phải Restore những thứ quan trong từ BDM, VnbbUtils? Bài đó không hướng dẫn em Restore. Mọi người giúp em phần Restore.
    Hiện em xài BDM 710b042 và VnbbUtils v2.0.4.1.
    Ví dụ:
    _ Em dùng danh bạ trên Sim nên em không cần Restore. Em đang chơi 1 game online trên BB. Khi cài lại máy, em không Restore app. Tải lại luôn. Vậy chắc không vấn đề gì đúng không?

6. iPhone có Cydia để cài đặt những tools hack, thay đổi vài thứ linh tinh,... BB có không? iOS có jb giống như mở khoá để thâm nhập vào trong iPhone. BB có gì giống vậy không?

Trả lời đánh số dùm e :D Cái gì khó hiểu thì nói đơn giản dùm em. Em gà mờ:(

Zen Nhok

Zen Nhok
    Expand Collapse

Member

2. Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

1. Lên đến BB10 dùng BBLink rồi, không còn BDM nữa nhé. BBLink tương đương với iTunes bên Apple nhé. Phải có nó thì PC mới nhận được BB10.
    2. Thường thì những topic đầu trong box ROM - OS sẽ cho bạn biết bản ROM nào mới nhất. Số càng lớn thì bản ROM càng mới.
    3. Không!
    4. Đúng. Nhưng cần cài phần mềm hỗ trợ để đọc được FLV.
    5. Z10 không dùng được vnBButils hay BDM nữa.
    6. Không! BB chưa thằng nào jb được :)

3. Zen Nhok

Zen Nhok
    Expand Collapse

Member

1/ Làm thế nào để nâng cấp và cài lại máy trên BBLink?
    2/ Không có cách nào update OS trực tiếp trên BB à?
    3/ Mình vừa xem qua vài bài về BBLink, ROM là OS đúng không?