Hãy thử hiểu cho BlackBerry

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi hoangdebmt, 17/6/12.

1. [​IMG]
    Hằng ngày vẫn cứ nghe mọi người nói BlackBerry không có cái này cái kia, rồi chức năng này cũng không có thì thua cả con Nokia cùi bắp của mình…v..v..và chắc cũng có lúc bạn tự đặt ra câu hỏi “tại sao đến chức năng đó cũng không có ?” vậy bạn đã tìm được câu trả lời chưa ? Mình mạn phép đưa ra một vài đáp án theo kiến giải riêng của bản thân, có thể những điều này bạn đã biết hoặc chưa biết, có thể sai mà cũng có thể đúng ^^ rốt cuộc cũng chỉ muốn tạo một nơi cho các bạn thảo luận.

Những chức năng mình sẽ nói đến ở đây là:
    • Chế độ tự động tắt màn hình
    • Dùng đèn Flash làm đèn pin
    • Tắt tiếng cho Camera, ghi âm cuộc gọi
    1/ Backlight Timeout: Chế độ tự động tắt màn hình.

Khi đang đọc sách, báo hay xem một cái gì đó mà cần quan sát lâu thì bạn có thể sẽ rất bực mình vì màn hình cứ tự động tắt đi. Thời gian lâu nhất mà bạn có thể cài đặt là 2 phút. Lúc này, bạn chỉ mong màn hình cứ sáng mãi thế cả tiếng để cho bạn làm việc nhưng bạn có biết được là:
    • Mỗi điểm ảnh trên màn hình được cấu tạo từ những Diode bán dẫn và hoạt động nhờ một dòng điện rất nhỏ chạy qua. Nếu một điểm ảnh phải phát sáng với cường độ lớn nhất trong một thời gian dài thì có thể dẫn tới bị hỏng và chỉ có thể hiển thị được một màu bất kỳ hoặc là nhấp nháy đủ màu ^^. Nó thường được gọi là điểm chết trên màn hình. Thời gian 2 phút mà BlackBerry cho phép màn hình sáng liên tục có thể là đã nằm trong dự liệu an toàn của hãng.
    • Tiết kiệm pin cho điện thoại, điều này chắc các bạn cũng đã biết.
    2/ Dùng đèn Flash làm đèn pin

Đèn flash vốn được sinh ra và chợt sáng trong vài giây rồi vụt tắt để cho bức hình của bạn thêm hoàn thiện. Nhưng vào một đêm cúp điện mà bạn lại đang phải làm việc giữa chừng thì khốn khổ rồi, thật nhanh ý bạn bật ngay đèn flash lên làm tiếp…….nếu cái đèn nó có chợt tắt và vĩnh viễn không sáng nữa thì bạn cũng đừng quá ngạc nhiên nhé^^ . Đèn Flash của BlackBerry thường cho ánh sáng rất tốt đồng nghĩa với việc cũng phải dùng một lượng điện lớn nhất có thể để hoạt động, mình nghĩ cũng giống như bạn mở loa điện thoại hết cỡ vậy. Sau mỗi lần như vậy thì máy rất nóng và những tổn hại có thể xảy ra khó mà kiểm soát cho được. Chức năng này không được tính hợp sẵn mình nghĩ cũng lại là BlackBerry đã tính toán trước hộ chúng ta.

3/ Tắt tiếng cho camera và ghi âm cuộc gọi

Riêng với hai tính năng này thì mình nghĩ không có liên quan gì đến phần cứng mà nằm ở chức năng bảo mật của BlackBerry. Bạn có hay khoe với bạn bè là điện thoại BlackBerry bảo mật hay lắm không? Nếu là có thì bạn cũng đừng đòi hỏi thêm 2 chức năng kia nữa nhé !

BlackBerryVietNam.net

Các file đính kèm:

Kích thước:
      235.7 KB
      Đọc:
      546
    hoangdebmt

hoangdebmt
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 hoangdebmt, 17/6/12
    Last edited by a moderator: 20/6/12
  2. raulgonzalez203

raulgonzalez203
    Expand Collapse

Bài viết thú vị,đã yêu thì chấp nhận.;)

3. ryanli

ryanli
    Expand Collapse

Member

Bài viết của bạn rất hay, tuy nhiên mình lại có một số nhận định thế này,
    1. Về chế độ tự động tắt màn hình: mình đồng ý với bạn thời gian 2 phút 1 mặt là để tiết kiệm pin cho máy, nhưng về vấn đề sáng liên tục mà liên quan đến vấn đề bảo vệ an toàn cho màn hình thì hơi khiêng cưỡng, ví dụ bạn có thể thấy qua màn hình TV hoặc các đt khác cũng có thể cấu tạo từ LCD, như vậy chẳng lẽ các nhà SX khác không tính đến yếu tố an toàn cho màn hình điện thoại của họ ư?
    2. Dùng đèn flash làm đèn pin: Về chức năng đèn flash được sinh ra và chớp sáng trong một khoảng thời gian ngắn là đúng với loại đèn flash truyền thống dùng trên máy ảnh. Tuy nhiên đèn flash trong camera ngày nay đa số đều là bóng đèn led, và nó cũng không hơn không kém cái bóng đèn pin là bao. Bằng chứng là bạn có thể bật đèn này trong chế độ quay video, và lúc đó đèn sẽ sáng liên tục.
    3. Về vấn đề tắt tiếng cho camera và ghi âm cuộc gọi: 2 vấn đề này liên quan đến privacy và sự cho phép của pháp luật. Mình không nhớ rõ là mình đã đọc ở đâu và họ có nói là bên Mỹ không cho phép ghi âm cuộc gọi như vậy nên cả BB và iphone đều không có chức năng này.

Một vài nhận xét cá nhân của mình, nếu không đúng thì các bạn góp ý thêm nhé. Thanks.

4. chiendat

chiendat
    Expand Collapse

Member

Bác à, mặc dù đèn Flash ngày nay của đa số camera điện thoại là LED như bác nói và có thể sử dụng như đèn pin. Nhưng, nếu chúng ta sử dụng nhiều như vậy thì sau này độ sáng của LED sẽ bị yếu lại, chụp sẽ bị xanh,... Điều này cũng rất dễ để giải thích. Nếu sử dụng LED xịn mà có thời gian chiếu sáng lâu, không bị xuống sắc như của những hãng nổi tiếng như GE, Phillips thì gía thành của chiếc điện thoại sẽ trở nên rất đắt đỏ (vì mỗi bóng LED xịn giá thành khoảng $20-40). Không phải nói Blackberry sử dụng "đồ dỏm" nhưng hãng cũng đã tính toán hết. Nếu chúng ta sử dụng để chụp hình và lâu lâu quay phim thì thời gian sáng của con LED sẽ được lâu và giá thành cũng sẽ hạ xuống đáng kể. Vì vậy không sử dụng Flash làm camera cũng hợp lý thôi. Còn nếu bác muốn giảm tuổi thọ của con LED thì bác cứ sử dụng những chương trình làm đèn pin :D.

5. vulenhdoanh

vulenhdoanh
    Expand Collapse

Member

cái nào mà chả có phần mềm hỗ trợ @@ chẳng qua là các bạn chưa tìm tòi thôi :D

6. ryanli

ryanli
    Expand Collapse

Member

Bác à, mình chỉ không đồng ý bác chủ cho rằng là "không thể sử dụng đèn flash làm đèn pin do thiết kế đèn flash là dùng để chớp sáng trong một tích tắc nên nếu để sáng lâu như đèn pin thì mau hư flash" thôi. Chứ mình k có nói là khuyến khích sử dụng đèn đó như một đèn chiếu sáng.
    Và một mặt khác nữa là làm sao bác biết được đèn flash của BB không phải "xịn" cỡ như của GE hay Phillips? Đương nhiên là mình đồng ý với bạn đồ đa chức năng thì không thể nào tốt và bền bằng cái chuyên dụng được phải không bạn?

7. chiendat

chiendat
    Expand Collapse

Member

Em chưa thấy được đồ Phillips sao nhưng em đã thử qua LED GE. Độ sáng của LED trên con Bold của em không bằng 1 góc của nó. Và sau 1 thời gian sử dụng thì mỗi lần chụp Flash lên thì hình ủa em lại bị xanh :S

8. ryanli

ryanli
    Expand Collapse

Member

Bác có biết công suất của đèn flash của máy bác và con LED của GE mà bác có dịp thử không?
    Về hình khi chụp flash bị xanh thì có thể do nhiều yếu tố, trong đó khả năng do máy đo cân bằng trắng bị sai (nhiều khi chụp dưới đèn neon) chứ k nhất thiết là do flash đánh ra ánh sáng xanh đó bác.
    Nhưng chắc chắn 1 điều mình đồng ý với bác là con LED chuyên dụng cho đèn pin sẽ khác LED làm flash đó bác.

9. viettun93

viettun93
    Expand Collapse

Member

Bác nhầm rồi bác ơi. bác ra cửa hàng BB bảo nta cho xem 9790. bật thử đèn flash của nó lên xem cso mở mang tầm mắt k nhé

10. viettun93

viettun93
    Expand Collapse

Member

Bác nói chuẩn k cần chủnh chỗ nào ^^

ryanli thích bài này.