HƯỚNG DẪN Cấu hình Smartmail v1.07.1215 - từ A đến Z

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi lekhacduy88, 25/4/11.

1. [​IMG]
    Một vấn đề khá cũ, những có thể còn mới với nhiều người. Bạn không có nhu cầu sử dụng BIS và các dịch vụ khác qua BIS nhưng bạn vẫn muốn có thể sử dụng mail để liên lạc. Gmail Client thì không tích hợp vào hộp tin nhắn của máy. Một sự lựa chọn khác dành cho bạn: Smartmail. Bài viết sau đây hướng dẫn bạn cách cấu hình ứng dụng Smartmail phiên bản 1.07.1215 (hiện vẫn là phiên bản mới nhất cho đến thời điểm này).

Download ứng dụng trực tiếp từ trang chủ: http://www.021systems.com/en/smartmail/. Hoặc tại đây nhé.
    • Trước khi cài đặt Smartmail bạn nên Restore ServiceBook dành riêng cho Smartmail, bài viết hướng dẫn về ServiceBook bạn tham khảo tại đây.
    • Sau khi xong phần ServiceBook bạn tiến hành cài đặt Smartmail như bình thường. (Dùng BDM or Loader). Cài đặt thành công, Smartmail sẽ xuất hiện trong Option của máy. (xem hình)
    • Bạn bấm vào chương trình Smartmail, bấm Menu chọn Achive Panel -> Di chuyển xuống dòng Unlock để unlock Smartmail. file lấy Key cho Smartmail các bạn có thể tải về tại đây.

• Unlock xong, bắt đầu cấu hình cho mail. ban đầu trong Smartmail chưa có tài khoản mail nào hết, nên phía trên cùng trong chương trình, sẽ có dòng chữ *Empty*, bấm vào dòng Empty đó để thêm một tài khoản mail mới.
    • Trong cửa cấu hình mail, bạn chọn loại mail mà bạn đang sử dụng (@gmail.com, @yahoo.com v.v..)
    • Nếu bạn đang sử dụng mail công ty và không chạy trên những nền mail đang có sẵn thì chọn *No selected*
    • Tiếp theo, gõ vào User name và Password của mail đó
    • Chọn lại chuẩn mà mail đó hỗ trợ (POP3 or IMAP) để biết thêm thông tin về các chuẩn mail, vui lòng xem tại đây.

• Hoàn thành các bước trên, di chuyển xuống dưới cùng, chọn SAVE, sẽ có 1 dòng Processes chạy đến 100% là thành công nhé.

• Những lỗi thường gặp và cách khắc phục bạn vào đây tham khảo nhé.
    • Sau khi cài đặt thành công thì ngoài giao diện chính của Smartmail sẽ xuất hiện tên tài khoản mail của bạn và có ký tự *o* đứng đầu thông báo mail cài đặt thành công.
    • Tiếp tục: Chỉnh lại chu kỳ 5 phút quét mail 1 lần.
    • Từ ngoài màn hình của Smartmail, ngang với tài khoản mail bạn vừa cấu hình có dòng chữ Normal, bấm vào đó và chọn lại *Config Tactic* (Xem hình)

• Ngay dòng Tactic Template -> Chọn Custom
    • Bấm menu chọn Add Tactic
    • Dòng Type > Chọn Interval.
    • Dòng Day > Chọn On Everyday.
    • Dòng Interval > Chọn 5Minutes.
    • Như ban đầu đã nói, bạn cần phải Restore ServiceBook trước khi cài SmartMail, vì trong SerViceBook Dâu Đen có luôn phần ServiceBook của Smartmail. và tạo cho bạn một hòm EmailPoP3 ngoài màn hình Menu.
    • Gửi thử 1 mail test vào địa chỉ vừa cấu hình nhé. nhưng test mà phải chờ đến 5 phút thì lâu quá. để ra lênh cho chương trình quét mail ngay lập tức, bạn vào hộp mail -> Bấm Menu -> Chọn Receive Manually (sm) để kéo ứng dụng kéo mail về máy.

Chúc thành công.!

Dâu Đen Team

lekhacduy88

lekhacduy88
    Expand Collapse

Guest

#1 lekhacduy88, 25/4/11
    Last edited by a moderator: 29/10/12
  2. TheMen

TheMen
    Expand Collapse

Well-Known Member

HOT à nha. Bác chủ thớt "gãi trúng chỗ ngứa" của a e chúng ta rùi, thanks thanks so much

3. Hoangcamapas

Hoangcamapas
    Expand Collapse

Member

Smartmail có cấu hình được cho email Exchange dùng IMAP không bạn?

4. yummychan

yummychan
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bổ sung thêm Link này để mọi người có thể tự tay thiết lập một số mail khác như: HotMail, AOL,...

5. ngovantaiidp

ngovantaiidp
    Expand Collapse

Member

Bạn phổ biến luôn 139Module cho anh em luôn, đây mới là thế mạnh Push mail.
    Cài xong cái này BB không cần phải gửi lệnh liên tục mà chỉ gửi lệnh tải mail về khi có mail mới, rất hay, rất tuyệt vời.

6. lekhacduy88

lekhacduy88
    Expand Collapse

Guest

Mail Exchange thì Smartmail pó tay ùi. có một giải pháp khác để "Xử" mail Exchange đó là dùng AstraSync, cái này sẽ coming soon nhé.

Cái chiêu này có xem qua rồi, nhưng mình chưa thử bao giờ, khi nào mình test xong sẽ update típ nhé, hoặc có Bác nào đã xài hoặc đang xài thì làm một bài chia sẽ đi..xin cảm ơn.

7. duyphuong_ftu

duyphuong_ftu
    Expand Collapse

Member

mình không nhận được thư gưi đến, gửi đi thì được. bạn có biết lỗi ở đâu ko?

8. Fang

Fang
    Expand Collapse

BlackBerry No1

Bạn xem lại trong khai báo phần incoming, pác có thể cho anh em biết là pác dùng mail gì và đã khai báo thế nào không?

9. hohoangduy

hohoangduy
    Expand Collapse

Member

minh cau hinh cho mail cong ty ma ko duoc? help me :adolf:

10. ilove97

ilove97
    Expand Collapse

Member

nghe đâu cài thêm 139module phải đăng ký với nhà mạng cái dịch vụ gì đấy. vừa tốn data gprs, vừa tốn phí dịch vụ nhà mạng. không kinh tế chút nào:running::running::running:

mail công ty nghe đâu bác phải biết được hoặc là chạy trên nền mail nào hoặc phải biết được POP3 address + SMTP address + 2 cái port gì đó (thông tin này hình như IT biết ah). Làm theo đúng hướng dẫn ở trên với máy cái address mà vẫn không được thì thua rồi :Skip::Skip::Skip::Skip::Skip::Skip:

xòa cài lại đi bác. vọc nhiều sướng nhiều :Skip::Skip::Skip::Skip::Skip::Skip::Skip::Skip:

cái này hay nè ^^