Du lịch “ Phượt ” cùng với chiếc BlackBerry thân yêu

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi hoangdebmt, 14/5/12.

1. [​IMG]

Hành trang khi đi du lịch của bạn thường là những gì nhỉ ? quần áo, bàn chải đánh răng, khăn giấy, thuốc…v.v.v...Nhưng với chỉ một chiếc điện thoại BlackBerry nho nhỏ nhiều khi sẽ giúp bạn vượt qua những tình huống éo le không thể ngờ. Mình nói thêm chút là du lịch “ Phượt ” ( cụm từ quen dùng của dân nhiếp ảnh) nghĩa là tự cấp tự túc, tự phát có thể đi theo nhóm nhưng nhất quyết là không theo đoàn du lịch nào cả. Phương châm của đoàn này là phát triển tối đa khả năng sinh tồn nơi “ hoang dã ”.

Ở đây mình mạn phép không nhắc đến money vì tạm coi như chúng ta đã dồi dào rồi nhé :giggle:

Phượt trong nước
    • Điều đầu tiên là chụp hình. Đi du lịch mà không chụp hình thì về chém gió chắc không ai tin. Với một chiếc Camera 3.15 trở lên mình nghĩ chụp cũng đủ để có thể tám trên facebook được rồi. Bạn cũng không nên quá tự ti với những bác có hàng khủng, vì đôi lúc gặp những cảnh diễn ra bất ngờ và kết thúc chớp nhoáng thì chỉ có điện thoại mới có thể bắt kịp được, ngồi đợi mấy cái máy pro nó nắp súng ống vào, rồi chỉnh tần số nữa thì muộn rồi nhé!. Đi chơi xa thì chắc phải chụp nhiều, bạn nên copy hết dữ liệu ở thẻ nhớ ra máy tính để còn chừa đất cho những “ tác phẩm ” mới.
    • Đi phượt thì không có ai chỉ đường cả nên Google Map trở thành đấng cứu thế của bạn rồi. Với những nơi còn nhiều nhà cửa thì sóng điện thoại cũng như định vị khá tốt, chỉ trừ bạn đi vào những nơi quá huyền bí ( Chỉ có khỉ với vượn sinh sống) thì khả năng mất luôn sóng điện thoại là khá cao, lúc này rất cần đến bản năng của chính bản thân bạn.
    • Để luôn kết nối với bạn bè cập nhật trạng thái trên từng bước đi thì không thể thiếu gói BIS. Tuy đi xa nhưng Facebook, yahoo…vẫn ầm ầm như đang ở nhà.
    • Gặp cảnh đang lần mò trong rừng chưa tìm được lối ra mà gặp 2 đốm sáng cứ chớp rồi lại tắt thì bạn phải làm sao? Để không tốn thời gian nghĩ giải pháp bạn hãy cài ngay BrightBerry Flashlight để bật đèn flash soi xem nó là gì nào? Nếu là con thỏ thì may quá có bữa tươi giữa rừng lạnh giá, chẳng may mà gặp con hổ thì phải nhanh tay chụp lấy tấm hình cuối đời nhé^^
    Phượt nước ngoài
    • Đi nước ngoài thì nên trang bị thêm cái DDict hỗ trợ nhiều từ điển khác nhau, để không phải gặp rắc rối khi gặp những tình huống hướng dẫn cơ bản.
    • Dùng làm đồng hồ. Bạn chỉ việc chỉnh lại Time zone cho phù hợp với nước sở tại là có thể yên tâm sử dụng.
    • Khi đi nước ngoài mình khuyên các bạn nên sử dụng Sim của nước đó vì chi phí Roaming rất đắt đỏ. Mua một cái sim và đăng ký sử dụng 3G là bạn có thể yên tâm sử dụng rồi
    • Có Thể cài thêm Foursquare để xem chỗ mình đang đứng có quán nào ngon ngon còn vào giải cứu cho cái dạ dày đang kêu réo.
    Demo vài tấm hình bằng cái Camera 3.15 của mình

p/s: Ai có có thêm ý kiến nào hay hay thì đừng ngại chia sẻ nhé!
    DauDen.vn

hoangdebmt

hoangdebmt
    Expand Collapse

Well-Known Member

2. ruakame001

ruakame001
    Expand Collapse

Member

Chúc mọi người 1 ngày mới may mắn nhá! Ta đi ngủ đây, hjxx , bây giờ là 2h16p

3. kimtuoc

kimtuoc
    Expand Collapse

Well-Known Member

like cái hình cuối của chủ thớt :D hj

4. viettun93

viettun93
    Expand Collapse

Member

Bạn ơi. Cho tớ hỏi. Làm thế nào chụp được cái hình con nhện mà đằng sau nó mờ mờ như máy ảnh chuyên nghiệp thế :)

5. nit_kangta

nit_kangta
    Expand Collapse

ko có maps offline thì tố nhỉ

6. Hoangcamapas

Hoangcamapas
    Expand Collapse

Member

Vừa kết thúc chuyến đi Thailand về. Mang con Bb9810 bấm hơn 600 kiểu ảnh. Có 1 điều mà mình dùng BB mấy năm giờ mới để ý.
    Mình thì luôn dùng SIM nước sở tại nhưng trong BB tính năng While Roaming để ON khi cắm SIM Thailand vào (cụ thể là mạng DTAC) nạp 100THB (khoảng 70nganVND) về để máy sạc và đi ăn tối.
    Sau tới muộn trở về Hotel thì xem máy báo cần nạp vì đã hết tiền. Ngạc nhiên và cũng không biết cách kiểm tra tài khoản, call thử sang máy khác thì vẫn được.
    Sau mới biết là tài khoản còn đủ tiền để ... nháy máy.
    Vì BB nó kết nối cái mẹ gì, qua 3G của nhà mạng nên hết tiền. Mình thì luôn tối ưu ko cho ứng dụng chạy ngầm rồi. Thế mà nó hao tiền, ko hiểu là tại sao.

Bài học chỉ có được sau 4 lần nạp thẻ tại Thailand.
    Phần mềm Whatsapp, Browser mình sử dụng wifi của Hotel, nhưng do wifi rất chập chờn khi mất thì BB chuyển sang chế độ 3G ngay để đảm bảo kết nối. Lúc đó thì tha hồ gặm tiền trong tài khoản. CHỉ khi tài khoản xuống thấp quá thì tin nhắn gửi tới báo cần nạp tiền, lúc đó mới ngộ ra.

Nhưng phải nói là phí 3G ở Thailand đắt kinh khủng. 1 đất nước không ấn tượng lắm với chuyến đi. Haiz

Cuối cùng:
    Anh em nên lưu ý tắt tính năng Data Services và Roaming: cả 2 để OFF để đảm bảo ko phí tiền như mình

7. ruakame001

ruakame001
    Expand Collapse

Member

Chúc mọi người 1 ngày mới may mắn nhá!

8. hoangdebmt

hoangdebmt
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mình xài 9650 có autofocus nên khi nhấn chụp sẽ có một hình vuông di chuyển trên màn hình, chỉ cần hướng nó vào con nhện là xung quanh sẽ tự động mờ đi thôi.

9. hoangdebmt

hoangdebmt
    Expand Collapse

Well-Known Member

Cũng bị giống bạn, bật có cái google map mà quên tắt, lượn qua lượn lại mấy vòng kiểm tra lại đã mất tiêu 5mb data rồi

10. vienvee

vienvee
    Expand Collapse

Banned

Để đi phượt với e BB bên cạnh là phải có một gói BIS với dung lợng mb free 150-300 là ok...dư dả cho những ngày đi phượt! từ google map, Foursquare, fb, yhoo, 3g...vi vu các bác ạ!.. =))..