Đơn giản hóa các chức năng cơ bản của BlackBerry!

Thảo luận trong 'Cẩm Nang - Thủ Thuật Chung' bắt đầu bởi Zerostar, 17/9/12.

1. 179353_400.png
    Cảm nhận đầu tiên của người dùng khi lần đầu cầm trên tay 1 chiếc BlackBerry là Khó sử dụng. Nhất là đối với những người hơi lớn tuổi một chút thì quả là khó khi không biết tiếng anh (Đối với các dòng OS < 6.0). Sau 1 hồi hướng dẫn cho "cha già" của mình sử dụng chiếc BlackBerry OS 4.5, mình muốn ghi lại quá trình để mọi người cùng tham khảo. Đối với "các cụ" có lẽ nhu cầu chính khi sử dụng 1 chiếc điện thoại là nghe gọi và nhắn tin. Các thao tác sau đây các bạn cũng có thể dùng cho bản thân nếu muốn đơn giản hóa việc sử dụng chiếc SmartPhone của mình :), Khi dùng các cụ sẽ chỉ cần sử dụng các phím chức năng được thiết kế to và phím Enter ở cuối bàn phím là đủ. Bài viết sử dụng OS 4.5, đối với OS cao hơn thì tương tự nhé.

1. Đơn giản hóa Home Sceen:

Hãy ẩn hết những icon mà các cụ có thể không dùng như Setup Wizard, Sim Application... bằng cách: kéo con trỏ đến icon cần ẩn, nhấn phím Menu Chùm dâu hoặc đối với bb Trackwheel thì nhấn Alt+Click TrackWheel. Chọn Hide.

2. Đơn giản hóa Việc thực hiện cuộc gọi
    • Có lẽ các cụ đã quen với việc bấm số trực tiếp từ home screen, tắt chế độ phím tắt có lẽ là cách tốt nhất. Các bạn vào Phone -> Options -> General Options -> Dial From Screen chọn Yes.
    • Việc gọi có lẽ là quan trọng nhất nên chuyển icon AddressBook lên đầu tiên cho các cụ bằng các Kéo con trỏ đến Icon AddressBook, Nhấn Menu chọn Move rồi chuyển đến vị trí mong muốn.
    Nhớ hướng dẫn các cụ cách thực hiện cuộc gọi nhé:
    3. Đơn giản hóa việc nhắn tin:
    • Vào Message -> Option -> General Options -> SMS and Email Inboxes chọn Separate. Khi ra Home Screen các bạn sẽ thấy 1 icon Message và 1 icon SMS and MMS, hãy ẩn icon Message đi.
    • Vào Option -> Screen/Keyboard -> Left Side Convenience Key Opens: Chọn SMS And MMS
    Hướng dẫn cụ thể các cụ cách thực hiện cuộc gọi:
    4. Khác: Hãy chọn font chữ to và dễ nhìn nhất bằng cách vào Options -> Screen/Keyboard -> Font Family Chọn BBSansSerif, Font Size chọn cỡ mà người thân của bạn có thể đọc được, có thể là 14.

Bên trên là hướng dẫn để đơn giản hóa việc sử dụng chiếc BlackBerry của bạn. Bạn cũng có thể cái thêm các phần mềm 3rd để dễ dùng hơn nữa, như AutoLock, RingZ chẳng hạn. Mong rằng BlackBerry sẽ được sử dụng bởi mọi lứa tuổi, mọi trình độ để Cộng đồng BB của chúng ta rộng lớn hơn.
    Zerostar - BlackBerryVietNam.Net

Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 Zerostar, 17/9/12
    Last edited: 27/10/12
  2. TheMen

TheMen
    Expand Collapse

Well-Known Member

ba anh thích iPhone hơn vì ông thích đơn giản, không thích vọc vạch. ^^

Zerostar thích bài này.
  3. blackcafe5

blackcafe5
    Expand Collapse

Well-Known Member

tôi u 60 vẫn thích bb,nhưng thằng út của tôi lại không , hơi buồn

yanzhihui, Zerostar and ndthuytrang like this.