CHIA SẺ Dolphin - Trình duyệt nhiều tính năng rất hay cho BlackBerry 10

Thảo luận trong 'Phần Mềm - Công Cụ Tiện Ích' bắt đầu bởi Zerostar, 31/7/14.

1. Untitled-1.png
    Trên các nền tảng khác, người dùng có nhiều lựa chọn về trình duyệt web phù hợp với mình. Tuy nhiên trên BlackBerry 10, nền tảng này hạn chế nhiều trình duyệt bên hãng thứ 3 khi dùng với BlackBerry Runtime for Android. Browser mặc định trên BB10 rất tốt tuy nhiên cũng còn hạn chế vì ít tính năng nên nhu cầu có một trình duyệt "sơ cua" là điều dễ hiểu. Mình đã kiểm tra thử Opera, Chrome, Firefox, UcBrowser tất cả đều không hoạt động tốt và ổn định. Duy chỉ Dolphin là trình duyệt hoạt động ổn định nhất. Tuy vậy, không có nghĩa là chỉ vì không dùng được các trình duyệt khác mà chúng ta phải dùng Dolphin. Dolphin với một loạt các tính năng tuyệt với sau đây, xứng đáng để bình chọn là một trong số những trình duyệt di động hàng đầu. Và điều tuyệt vời là Dolphin hoạt động rất ổn định trên BlackBerry 10.

1. Gesture
    Thay vì chỉ chạm chạm vào các chức năng có sẵn, thì bạn có một cách duyệt web hoàn toàn mới bằng cử chỉ. Ví dụ: Thay vì bạn gõ Google.com thì bạn chỉ cần vẽ một chữ "G" là xong. Bạn muốn Back lại chỉ cần thao tác vẻ 1 dấu "<" là được. Bạn cũng có thể phóng to thu nhỏ trang bằng các thao tác tương tự. Dolphin còn cho bạn thêm các cử chỉ tùy chọn cá nhân hóa của bạn.

2. Sonar
    Đây là chức năng vào duyệt web bằng giọng nói. Bạn chỉ cần vào Snap, cài thêm Google Voice và sau đó trình duyệt hiểu những gì bạn nói và thực hiện theo. Chức năng này tương thích rất tốt với BlackBerry 10.

3. Share
    Bạn có thể chia sẻ link trang web ngay đến các ứng dụng được cài trên BlackBerry 10 của bạn. Dolphin cũng cung cấp sẵn công cụ chia sẻ đến các dịch vụ Facebook, Twitter, Evernote, Box, Devices (Thiết bị có cài Dolphin và đăng nhập Dolphin Connect)...

4. Save
    Bạn có thể lưu lại nội dung trang Web dưới dạng PDF hoặc lưu trực tiếp lên tài khoản Evernote hay Box

5. Dolphin Connect
    Dolphin hỗ trợ bạn tạo tài khoản và lưu các bookmarks, tabs, history, passwords... Hơn nữa có thể chia sẻ ngay lập tức với các thiết bị đã được đăng nhập tài khoản Dolphin Connect

6. Home Screen
    Giao diện chính của Dolphin khá trực quan quản lý web apps, bookmark, history, favorite... và khi chạm vào các link web đó thì phản ứng rất nhanh và mượt.

7. Web App Store
    Dolphin cũng hỗ trợ các ứng dụng nền web khá tốt. Đó là lý do Dolphin cung cấp một kho ứng dụng web với khoảng 200 ứng dụng phổ biến như Facebook, Twitter... Tiếc là tính năng này chưa được hỗ trợ trên BlackBerry 10.

8. Add-on
    Hiện tại chỉ có 4 Add-on mặc định là hoạt động được trên BB10 đó là Full Screen, Theme, Wi-Fi Broadcast và Desktop Mode. Cả 4 tính năng này đều hoạt động tốt trên BlackBerry 10, duy chỉ đổi Skin trong mục Theme thì chưa được. Bạn có thể dễ dàng nhìn thấy tính năng này bằng cách vuốt từ viền màn hình phải qua trái.

9. Jetpack
    Tính năng này cần cài thêm Add-on nên tạm thời cũng chưa hỗ trợ BlackBerry 10

10. Flash Support
    Hỗ trợ Adobe Flash Player tương tự như trình duyệt trên BlackBerry 10 đồng nghĩa với việc hiện thị các nội dung Flash, chơi game flash...

11. Search Suggestions
    Hỗ trợ gợi ý tìm kiếm tương tự như các trình duyệt di động và máy tính khác. Tính năng này hỗ trợ tốt trên BlackBerry 10.

12. Tabbed Browsing
    Hỗ trợ trình duyệt nhiều Tabs. Có lẽ đây là tính năng hiển nhiên phải có của các trình duyệt di động hiện đại. Với Dolphin, cách hiển thị có thể được tùy biến theo kiểu Classic giống như các trình duyệt khác hoặc hiển thị dưới dạng List rất chuyên nghiệp.

13. User Agent
    [​IMG] [​IMG]
    Bạn có thể tùy biến cách hiển thị trang Web để duyệt như điện thoại hay hiển thị như máy tính.

14. Beautiful UI
    Đúng như hãng quảng cáo. Giao diện người dùng của Dolphin rất đẹp và tiện dụng. Trên BlackBerry 10 cũng rất mượt mà.

15. Browsing Preferences
    Có rất nhiều tùy chọn để tùy biến Dolphin giúp bạn cá nhân hóa và làm chủ trình duyệt web của mình.

16. Control Panel
    Hiển thị lịch sử, trang đã đánh dấu... rất dễ dàng với thao tác vuốt từ viền màn hình trái sang phải.

Ngoài ra bạn có thể download và cài đặt add-on Dolphin Desktop Extensions vào các trình duyệt trên máy tính và có thể tiến hành đồng bộ Bookmark, Tabs... lên BlackBerry của mình. Download tại các link sau: Chrome, Firefox, Safari

Có thể khẳng định rằng, hiện tại Dolphin là trình duyệt hãng thứ 3 tốt nhất trên BB10. Hãy tải về và khám phá các tính năng mình giới thiệu qua ở trên nhé. Thật sự Dolphin rất đáng để dùng dù nó chưa phải là native.

Download
    Theo Dolphin.com

Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 Zerostar, 31/7/14
    Last edited: 31/7/14
  2. dpdhz10

dpdhz10
    Expand Collapse

Member

Thấy chủ thớt giới thiệu ngon quá hehe. Tải về thử luôn.
    Ps: dùng bbbrower viết bình luận trên diễn đàn chậm lắm, có ai bị ko nhỉ?

bbpassport icheck and Zerostar like this.
  3. Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

Có thể tùy từng lúc đó bạn. Do Diễn đàn support bộ gõ Telex luôn nên chắc có thể giật giật chút lúc đầu. :)

4. lts1959

lts1959
    Expand Collapse

Member

Thử phát xem, thanks bạn nhiều

5. dpdhz10

dpdhz10
    Expand Collapse

Member

Vậy có cách nào tắt bộ gõ của dd ko nhỉ?
    Cái Dolphin xài mình thấy giật hơn opera mini.

6. ndthuytrang

ndthuytrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bạn dùng WiFi hay 3G.

Giao diện mobile không mặc định hỗ trợ gõ tiếng Việt. Bộ gõ đó là ở máy bạn đấy.

Cơ mà BB10 có OM à bạn??? :D

Bạn cài apps Android hả? =)) mình toàn xài Browser mặc định thôi, dùng ngon lắm rồi.

#6 ndthuytrang, 1/8/14
    Last edited: 1/8/14
  7. chaukyo

chaukyo
    Expand Collapse

Member

Browser mặc định theo mình là ngon nhất, chạy trên Z10 mà mượt như ịp chạy safari. Không cần cài thêm trình duyệt bên thứ 3 làm gì

8. dpdhz10

dpdhz10
    Expand Collapse

Member

Gõ bình luận bị giật, bbbrower nha, gõ và xoá nó cứ giật giật khó chịu lắm. Mà OM là j?
    Mình xài opera mini khi dùng 3g để tiết kiệm :")

9. haiseven

haiseven
    Expand Collapse

Trình duyệt mặc định cũng ngon lắm mà. Rất ổn k cần cài thêm trình duyệt nào khác nhưng dù sao chia sẻ của bác cũng rất có ích. Tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm nhé bác.

10. bố cu Bin

bố cu Bin
    Expand Collapse

Member

Ko dùng được bạn ơi