HƯỚNG DẪN Dev OS 10.3.1.977 khắc phục lỗi trên các máy BlackBerry reset mất hết dữ liệu

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông.Dân, 19/11/14.

1. IMG_20140320_205606_hdr.jpg

Thân chào các bạn,phiên bản hệ điều hành của BlackBerry 10.3.1 dành cho người dùng BlackBerry 10 hiện tại rò rỉ thường được gọi là các bản Leak đã đưa người dùng đến những trải nghiệm thú vị trên điện thoại của mình. Nhưng đó là với những dòng máy rõ nguồn gốc, còn những dòng máy không rõ nguồn gốc thì nếu up lên các phiên bản leak của OS 10.3.1 sẽ sảy ra tình trạng nếu reset lại thì mất hết dữ liệu. Nhưng giờ đây với bản rom Dev OS 10.3.1.977 bạn sẽ khắc phục tốt tình trạng này nhé.

Sau đây với bài viết này mình xin hướng dẫn các bạn thao tác Update hệ điều hành BlackBerry 10.3.1.977 cho những máy BlackBerry 10 để không bị mất dữ liệu bạn nhé.

Thao tác gồm 2 bước:

• Bước đầu tiên: Chạy Autoloader Dev OS 10.3.1.977 bạn có thể tải về TẠI ĐÂY
    • Bước thứ 2: Load những file BAR cần thiết của BlackBerry 10.3.1.1151 vào BlackBerry của bạn.
    Quá trình thực hiện:

Bước 1: bước này khá đơn giản bạn chỉ cần thao tác tải file autoloader về máy tính, tháo pin (hoặc tắt nguồn trên các máy pin dính liền), chạy Autoloader Dev OS 10.3.1.977 mà bạn vừa tải về. Như vậy đã xong bước đầu tiên.

Bước 2: Load file BAR của bản Leak OS 10.3.1.1151 cần thiết vào điện thoại của bạn, vì sao như vậy mình xin chia sẻ cùng các bạn rằng bản rom là Dev OS nên chỉ có những file ứng dụng gốc cần thiết. Trước khi thao tác bước này bạn cần thao tác tải chương trình Sachesi và bản Autoloader 10.3.1.1151 nhé.

- Đầu tiên bạn mở Sachesi lên và tiến hành tách Autoloader ra thành file OS và Radio. Nếu chưa hiểu nhiều về Sachesi bạn có thể tham khảo bài viết TẠI ĐÂY để hiểu rõ chức năng và tải về chương trình nhé.

- Sau khi tải về Sachesi bạn khởi động lên bạn nhấp qua tab Extract và để ý 2 hạng mục, mình sẽ thao tác trên 2 hạng mục đó

Hai chức năng độc đáo của Sachesi
    Đầu tiên bạn nhấp vào Extrack Signed và tìm đến file Autoloader 10.3.1.1151 để tách ra OS và RADIO nhé, sau khi tách ra thành 2 file thì chúng ta chỉ thao tác trên file OS thôi nhé. Sau khi tách xong sẽ được 2 file .signed

Quá trình tách Autoloader đang làm việc
    Sau khi tách Autoloader thành 2 file '.Signed' bạn tiến hành nhấp vào Extrack Apps và tiến hành chọn file OS vừa tách, lưu ý có 2 file là RADIO và os nên bạn chọn file nào không có chữ Radio là được nhé.

2 file sau khi tiến hành tách Autoloader

Sau khi chọn OS để tách App, quá trình đang thực hiện
    Có thể lần đầu bạn sẽ bỡ ngỡ về việc tách File BAR trên Autoloader nhưng dần rồi sẽ quen bạn sẽ thành thạo trong những thao tác trên. Sau khi tách App sẽ có 1 Folder mới được tạo trong cùng mục chứa Autoloader bạn nhấp vào thì sẽ hiện lên các App đã tách từ OS bạn nhé, khi đó bạn chỉ cần tiến hành load file BAR vào máy bằng công cụ hỗ trợ như Sachesi, Google Chorme, DDPB...

File BAR sau khi được tách từ OS để bạn load vào điện thoại
    Mình để file tải về App của OS 10.3.1.1151 ở sau cùng bài viết để các bạn đón đọc cách tách file để có thể tự mình làm chủ việc này, nếu như những ai đã biết việc tách App thì có thể tải về các file BAR đã được tách sẵn theo đường link này để load vào điện thoại của mình nhé: TẢI VỀ APP 10.3.1.1151 TẠI ĐÂY
    Sau đây là những chia sẻ cá nhân về vấn đề này, mình rất mong mọi người đưa ra những cảm nhận và chia sẻ cùng mọi người nhiều hơn nữa để xây dựng diễn đàn ngày càng đổi mới và phát triển hơn nhé !;) :P

Chúc các bạn thành công và tận hưởng tinh túy từ BlackBerry 10.3.1 trên điện thoại của mình nhé !
    BlackBerryVietNam.net

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 19/11/14
    Last edited by a moderator: 19/11/14
  2. bicycle_taxi

bicycle_taxi
    Expand Collapse

Member

Máy ko rõ nguồn gốc là máy như thế nào nhỉ?

3. nganinho

nganinho
    Expand Collapse

Well-Known Member

Tin tốt cho các bạn "bị wipe". Hi vọng nó không bị nữa. Nếu không bị gì thì xài bản 1151 là ok rồi :). Alpha Os cũng lên đến 10.3.1.1169 rồi. Mong official os quá :D

#3 nganinho, 19/11/14
    Last edited: 19/11/14
    Nông.Dân thích bài này.
  4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

bạn ơi là những máy mà khởi động led blue, seal được làm lại cũng như tuốt máy từ trong ra ngoài, mình không biết những máy đó xuất xứ từ đâu nhưng cũng được chiêm ngưỡng vài 3 máy từ Q10-Z10 và thường là bản 002-004. Những máy này bị tình trạng up những bản rom leak rò rỉ sẽ bị mất hết dữ liệu khi reset máy bạn àh.:)

bicycle_taxi and fromzerotoz like this.
  5. datmacom

datmacom
    Expand Collapse

Well-Known Member

mình thấy bản 1151 cũng có khác gì bản off đâu chỉ thiếu mỗi cái blend nên chả có gì phải chờ nữa :)

6. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

chuông hơi nhỏ, đi ngoài đường có khi không nghe được bạn àh. hihi;)

7. datmacom

datmacom
    Expand Collapse

Well-Known Member

quên mất khoản chuông :)

Nông.Dân thích bài này.
  8. Ha_TM68

Ha_TM68
    Expand Collapse

Well-Known Member

Quá tuyệt rồi, hy vọng anh em dùng ko còn lo lắng nứa.

Thông tin mới: Các tính năng huyền thoại của BB OS đã có trên BB Classic. Các bạn có thể xem ở đây

9. Hoàng Trình

Hoàng Trình
    Expand Collapse

Member

Có ai thử chưa cho ý kiến với?

10. nganinho

nganinho
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bạn đã có bản official rùi á ? :D