CHIA SẺ Đánh giá tổng quan về BlackBerry Leap sau một thời gian sử dụng

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi Nông Dân, 8/5/15.

1. watermarked-top.jpg

Thân chào anh em, vậy là thông tin về giá cả cũng như ngày ra mắt cụ thể đã được đưa đến người dùng chúng ta. Cụ thể sẽ là ngày 15/05 với mức giá tương đương dần 6,5 Triệu đồng. Sau đây mình xin gửi đến các bạn một số đánh giá ban đầu về dòng máy BlackBerry Leap sau vài ngày sử dụng, đây chỉ là một số đánh giá chủ quan từ một người dùng bình thường như mình nhưng cũng có thể sẽ giúp cho các bạn có cái nhìn rõ hơn về hiệu năng của dòng máy này và mong muốn sở hữu thiết bị hay không.

Thật sự mình đã bị cuốn hút bởi thiết bị này ngay từ lúc cầm trên tay đầu tiên, thiết kế khá nam tính góc cạnh, một điểm nhấn nữa đó là Màn hình với công nghệ IPS LCD cho chất lượng hình ảnh chân thực, khi mà ở Z30 nếu bạn tăng hay giảm sáng màn hình thì màn hình không mấy thay đổi nhưng trên IPS LCD các bạn tăng giảm độ sáng thì màn hình sẽ thay đổi rõ rệt.Vì thế khi bạn chụp hình với màn hình này thì có thể bạn sẽ bị cuốn hút bởi tấm hình chụp được nhưng lại thất vọng nếu xem trên PC =)).

Sau đây mình chia sẻ cùng các bạn một số cảm nhận về dòng máy này trong quá trình sử dụng !

Về thiết kế:

Có thể nói Leap là bản nâng cấp hoàn hảo của BlackBerry Z3, nhìn chung chúng ta thấy khá giống nhưng thực chất là rất nhiều điểm khác biệt và thậm chí là không hề giống về nhiều khía cạnh. Điểm nhấn của dòng máy này là có tông màu xám đặc trưng khác biệt so với nền tảng BlackBerry 10 trước đó và thiết kế lạ mắt không một ốc Vít bên ngoài giống như một chiếc điện thoại nguyên khối.

watermarked-IMG_20150508_140829.jpg watermarked-IMG_20150508_140825.jpg watermarked-IMG_20150508_140832.jpg watermarked-IMG_20150508_140851.jpg watermarked-IMG_20150508_140906.jpg watermarked-IMG_20150508_140921.jpg watermarked-IMG_20150508_140946.jpg watermarked-IMG_20150508_141045.jpg watermarked-IMG_20150508_141051.jpg watermarked-IMG_20150508_141102.jpg watermarked-IMG_20150508_141108.jpg
    Một số hình ảnh tổng thể về thiết kế của BlackBerry Leap​

Mặt trước thiết bị tuy rằng khoảng trống phía trên và phía dưới khá lớn nhưng màn hình lại chìm trong lớp nền đen cho người dùng cảm giác chiếc máy to hơn và độ dày màn hình chỉ thấy khi màn hình sáng lên. Độ dày của viền bên ngoài cũng được thiết kế mỏng hơn Z3 một chút cho chúng ta cảm giác màn hình rộng hơn. Theo mình nhận định mặt trước khá tinh tế và khoa học với phía trên là Camera, loa, cảm biến và đèn led và phía dưới là logo BlackBerry được đặt ở giữa chìm dưới lớp kính màn hình.

Mặt sau thiết bị với lớp nhựa màu xám được phủ kín từ sau ra đến tận màn hình phía trước và mình nghĩ viền khung được đặt giấu phía trong, Mặt sau với Camera kéo dài và thêm chữ 8Mp -Autofocus có thể nhiều người dùng sẽ thích hoặc không thích, thiết kế này mình nhận thấy kế thừa từ dòng máy BlackBerry Classic. Loa ngoài đơn phía dưới và Logo BlackBerry ở giữa được đặt chìm dưới nắp lưng một chút. Thiết kế nhựa vân chấm bi giúp người dùng cầm chắc tay hơn là các thiết kế trơn và hơn nữa lại chống bám vân tay hay những người tay có mồ hôi nhiều thì cầm thiết bị không thành vấn đề.

Về cấu hình và hiệu năng:

Theo bản thân mình nhận thấy một dòng máy khi sử dụng mình không nên đặt nặng quá cho việc cấu hình có cao hay không mà hãy lựa chọn dòng máy phù hợp với nhu cầu của mình. Leap là một thiết bị tầm trung nên nhà sản xuất tất nhiên sẽ cắt giảm hay giảm tải một số linh kiện phần cứng để đảm bảo cho máy có giá cả phải chăng và phù hợp với túi tiền của người dùng. Mình nghĩ rằng Leap hoàn toàn xứng đáng khi so sánh với BlackBerry Z30.

Một số kết nối BlackBerry Leap không có nhưng hầu như điều đó bạn ít sử dụng hoặc không bao giờ sử dụng trừ một số trường hợp bạn làm việc liên quan nhiều đến kết nối đó như OTG, HDMI hay NFC... Theo quan điểm cá nhân của mình là không nên đặt nặng nhu cầu của mình vào những thứ không cần thiết. Mình sẽ không đề cập đến những vấn đề sâu xa và sẽ đi vào những vấn đề chúng ta quan tâm nhất.

Leap có cấu hình phù hợp và cạnh tranh với các dòng máy Smartphone hiện nay cùng phân khúc tầm trung như Bộ xử lí: Snapdragon S4 Plus (MSM8960) hai nhân 1.5 GHz, RAM 2Gb, bộ nhớ trong 16G và hỗ trợ thẻ nhớ lên đến 64Gb. Camera sau 8Mp quay phim full HD 1080p@30fps, Camera trước 2Mp quay phim chuẩn HD 720p. Điều đó là quá phù hợp cho những dòng máy cấu hình tầm trung như BlackBerry Leap. Với cấu hình hiện tại cùng một pin 2.800 mAh cho bạn sử dụng tần suất cao trong ngày mà vẫn đảm bảo đủ thời lượng Pin.

Về màn hình:

Điểm mạnh của dòng máy này là màn hình IPS LCD. Màn hình này cho độ hiển thị chân thực hơn rất nhiều màn hình Super AMOLED mà mình đã chia sẻ cùng các bạn qua bài viết dưới đây.
    Máy có màn hình IPS 5" 720p nhưng cảm nhận cá nhân mình thì giống như màn hình Full HD vậy vì các icon nhìn kỹ vẫn không bị bể hạt và cho chất lượng hiển thị hình ảnh cực mịn, mật độ điểm ảnh 294 ppi bằng với BlackBerry Z30 cho cảm ứng mượt mà. Chuẩn màn hình 16:9 cũng khiến cho dòng máy này có nhiều sự lựa chọn hơn về kho ứng dụng hay trò chơi cho mình. Xem các Video HD hiển thị được hết màn hình và màn hình hiển thị chân thực với công nghệ IPS LCD là một lợi thế không nhỏ hiện tại.

Về thời lượng pin:

Đây là một vấn đề người dùng quan tâm nhất khi sử dụng, các dòng máy BlackBerry Z10 hoặc Q10 Pin có vẻ là điều phàn nàn nhiều nhất từ các bạn khi sử dụng thì BlackBerry Leap đánh bật suy nghĩ đó khi mình cầm trên tay. Mọi thứ đều tốt và hoàn toàn hài lòng với Pin 2800mAh cho thời gian sử dụng tần suất cao trong ngày.

Mỗi sáng mình đều đọc báo xem tin tức hoặc Video khoảng 1 tiếng, 8 Group BBM, 4 Email và nhắn tin thường xuyên. Đến tối chừng gần 10H Pin vẫn còn 40% mình lại ngồi xem phim hoặc đọc báo để xả hết pin và nạp lại.

Về máy ảnh:

Máy ảnh cũng là nâng cấp đáng kể, nhận thấy ưu điểm của dòng máy này là do màn hình hiển thị tốt nên đôi khi máy ảnh bạn chụp cảm thấy hình ảnh đẹp hơn rõ nét hơn khi xem ngay trên điện thoại. Máy ảnh sau quay phim HD1080 nên bạn hoàn toàn yên tâm cũng như Leap hoàn toàn giúp bạn lưu lại những khoảng khắc đẹp cho riêng mình bằng máy ảnh 8Mp hay chat Video bằng camera trước 2Mp. Với Leap thì Camera như thế là quá đủ cho người dùng phổ thông như mình.

Kết luận: Với mức giá không phải là quá cao khi ra mắt nhưng theo ý kiến cá nhân là Leap hoàn toàn có thể xứng với tầm giá 6t5 dành cho người dùng phổ thông hiện nay.

Mọi người nếu còn đang phân vân thiết bị sắp tới cho mình, tham gia trải nghiệm vào 15H ngày mai 09/05/2015 ngay nha: TẠI ĐÂY

Các bạn nhìn nhận thiết bị này như thế nào, cùng cho ý kiến nhé !
    BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 8/5/15
    Last edited: 13/5/15
  2. LongDuong2508

LongDuong2508
    Expand Collapse

e này tầm trung mà giá hơn 6 củ, có một sự so sánh không hề nhẹ với Z30

3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

theo như nhận định cá nhân của mình thì giá đầu tiên khi xuất hiện phải nâng tầm chút chứ :) hihi

bbkoniz thích bài này.
  4. Xu_Satria F150

Xu_Satria F150
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nói ko phải chê chứ, bê bê máy dòng mà tuột tuột, mình ko ưng :)

Nông Dân and Mèo like this.
  5. Mèo

Mèo
    Expand Collapse

I'm not a girl, not yet a woman!

Hehe nói cũng không phải chê chứ bb mà cứ xù xì mình cũng không ưng đâu :D
    Theo mình thì em leap này chắc con gái lựa chọn nhiều hơn, nhìn mượt mà quá...

6. phuochongts

phuochongts
    Expand Collapse

Member

đừng có ngụy biện, so sánh tầm giá này z30 ăn đứt mọi cái. con này xuống tầm quanh quanh 4tr là ổn. còn nếu giá thế cứ quất z30 k ngon hơn sao (màn hình hơn, loa hơn, pin hơn, cam hơn, hệ thống Mic và anten hơn, và đặc biệt kiểu dáng vẫn ít lai mấy con tàu tàu hơn)

Mèo, shenchichi and DeltaLives like this.
  7. DeltaLives

DeltaLives
    Expand Collapse

Cho em blackberry leap white ra dung cho no nhe nhang tinh te nu tinh. Biet dau luc ay lai sale off 20%. :D

Nông Dân thích bài này.
  8. duythanhhnvn

duythanhhnvn
    Expand Collapse

Member

bb z30 có cái mic chống ồn, cái đó mình thấy thích hẳnđang gom lúa để mua, z3 mic thường nên đi đường gió đi chậm mà vẫn ù, thua em 99 trước về khoản mic

9. dương hoàng1

dương hoàng1
    Expand Collapse

Member

Em này mà giá 4 .5 chai thì dễ bán hơn

10. Trương Thanh Huấn

Trương Thanh Huấn
    Expand Collapse

Member

Giá em này tầm 6tr là hợp lý, cơ mà mình thấy sẽ bán tốt hơn nếu Dâu Đen kết hợp chương trình mua qua thẻ tín udngj với lãi suất trả góp 0%. Hiện mới chỉ có Saccombank hehe

Nông Dân and Mèo like this.