CHIA SẺ Đánh giá BlackBerry Z3 sau quá trình sử dụng thử

Thảo luận trong 'Tin Tức BlackBerry' bắt đầu bởi ndthuytrang, 16/5/14.

1. IMG_20140514_152726.jpg

Bài viết này mình gần như sẽ mô tả cách dùng của mình và cách chiếc máy này đáp ứng cho nhu cầu của bản thân mình. Máy mình cầm là bản Not for sale không phải bản thương mại, được cài đặt sẵn phiên bản hệ điều hành 10.2.1.7778 & mình cũng test hiệu năng trên chính bản ROM này luôn. Pin dung lượng 2500mAh sạc đầy trong khoảng 3 tiếng rưỡi (còn tùy lúc sạc bạn có sử dụng nhiều hay không), ở đây mình dùng cục sạc PlayBook.

*** Bài 3 ***

Các thiết lập mình dùng trên máy:
    • Độ sáng: 50
    • Khoảng cách giữa Cool White và Warm White: 50-50
    • Screen timeout: 2p
    • Nofitication: Normal (led, chuông, rung đủ cả nhé)
    • Kết nối: Bluetooth: luôn mở, Sim D-COM, chỉ dùng được data + SMS
    Thời lượng dùng các chức năng:
    1. Lướt web: khoảng 1 tiếng
    2. Ứng dụng nhắn tin: BBM: nhận tin group liên tục (nhưng mình không chat vì đây không phải device mình dùng tài khoản BBM chính), SMS: nhận - trả lời khoảng 12 SMS, truy cập Viber (không gửi nhận tin nhắn nhiều)
    3. Email: 2 tài khoản gửi - nhận trên dưới 10 mail/ ngày làm việc bình thường.
    4. Socials: FaceBook, Twitter không dùng thường xuyên.
    5. Giải trí:
      • Nghe nhạc online bằng ứng dụng Zing MP3 của Android qua loa ngoài khoảng 30p.
      • Xem video trên youtube khoảng 30p
      • Chơi game khoảng 30p
      • Chụp ảnh: khoảng 20 tấm.
    6. Máy mình ngưng dùng từ 11h đêm và dùng lại vào khoảng 8h sáng. Trong suốt thời gian đó các thiết lập vẫn giữ nguyên, chỉ tắt màn hình và Nofitications được đưa về All Alert Off.​

Kết quả: Mình sạc đầy lúc 5h chiều hôm trước và cắm sạc lại vào khoảng 2h chiều hôm sau. Lúc cắm sạc lại máy còn 9% pin. Mình xài hầu hết thời gian với 3G.
    >>> Trung bình mình sạc mỗi ngày 1 lần. Đừng đọc những bài đánh giá thời lượng pin của nước ngoài và "so sánh" vì ở nước người ta hạ tầng mạng ổn định lắm ạ, còn VN thì chắc ai cũng "hiểu rồi".
    Đánh giá cụ thể:

Kết nối: Máy hỗ trợ 3G tốc độ cao, test với 3G, download game khoảng 48MB (Angry Bird Go) mất khoảng 4p - cái này không có tính tuyệt đối. Trừ những khi cần download game dung lượng nặng vài trăm MB mới mở đến WiFi. Vì vậy mình sẽ không đánh giá thời gian nghe gọi thực tế nhé - mình cũng không có sở thích tám điện thoại :D.

Chất lượng thoại: Lắp sim gọi thử 1 cuộc thì chất lượng thoại tốt, rõ ràng. Sóng điện thoại ổn định.

Giải trí:
    • Game: Trên máy ngoài các ứng dụng sẵn có, mình cài 15 ứng dụng + game bao gồm cả native và Android, trong đó có 3 game tương đối nặng, từ 300 - hơn 800MB. Màn hình 5inch + chip đồ họa đã bổ sung thêm sức mạnh cho Z3 về khoản chơi game + xem video.
    • Nghe nhạc :D loa ngoài máy khá to. Nhưng nếu xét kỹ về chất lượng âm thanh đầu ra thì mình không đánh giá cao lắm em Z3 này khoản nghe nhạc vì lỗ tai của mình thuộc diện "khó tính".
    • Xem video: màn hình LCD trong, kích thước lớn 5inch nên rất thích hợp để xem trailer, hoạt hình hay ai có sở thích xem youtube thường xuyên. Mình không xem film qua điện thoại nên chỉ dừng ở mức này.
    Đánh giá về trình duyệt: Mình truy cập các trang sau: BBC News, 5giay, Nhattao, BlackBerryVietNam.net, BBVietNam.com. Tốc độ load trang tốt, ngay cả với những trang có nhiều hình ảnh như 5giay. Màn hình 5inch là một ưu điểm, nhất là với những bạn thường lướt web qua di động cũng như khi lướt FaceBook.

>>> Khi chơi game và dùng trình duyệt liên tục máy nóng.

Ứng dụng Android: Mình dùng AppStoreVN (bản cũ nhưng vẫn chạy ổn định), Zing MP3 (ổn định), game Android mình cài chứ chưa chơi thử vì mình không có hứng với game cho lắm.

Kho ứng dụng BlackBerry World: Các game như Dragon Hunter (khoảng hơn 800MB), Minion, Angry Bird Go chơi ok. Search thử 1 số tên game cụ thể như Asphalt 7, Need for Speed Undercover thì không thấy hiển thị :D. Có thể do game đòi hỏi độ tương thích màn hình cao nên các nhà phát triển game lớn không chọn chế độ tương thích mặc định.

BlackBerryVietNam.net

Các file đính kèm:

Kích thước:
      37 KB
      Đọc:
      361
    ndthuytrang

ndthuytrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 ndthuytrang, 16/5/14
    Last edited by a moderator: 27/5/14
    kenbin, doanhuy, caohokhanh and 19 others like this.
  2. nguyenvanthinh1001

nguyenvanthinh1001
    Expand Collapse

Member

Đánh giá khá chi tiết và cụ thể.thêm 1 lựa chọn cho anh em BlackBerry. Khi chon sản phẩm

3. TN.Anh

TN.Anh
    Expand Collapse

Member

Nếu sạc pin như vậy là khá lâu. Trong khi sạc bằng sạc Playbook mà mất 3,5h kia à. Máy mình Z30 pin hơn 2.800 mAh nhưng nếu sạc đúng sạc (output= 850 mA) hết chừng 2,5h thôi. Còn nếu cắm vào cục sạc "trâu bò" playbook chỉ chừng hơn 1,5h là đầy vì output Playbook những 1,6A gấp đôi sạc Z30. Nhưng mình ít sạc vì sợ nguồn ra lớn quá ảnh hưởng đến tuổi thọ Pin, chỉ dùng khi cần gấp thôi.
    Nhân đây hỏi các bác là dùng nguồn ra lớn hơn có ảnh hưởng gì không nhỉ, vì nhiều lúc mình phải sử dụng pin dự phòng, sạc rất nhanh vì nguồn ra lớn.

#3 TN.Anh, 18/5/14
    Last edited: 18/5/14
  4. h2media

h2media
    Expand Collapse

Member

bác nên hiểu 1 chút về điện thì mới dễ thở ko lo lắng.dòng điện Ampe khi tiêu thụ phụ thuộc vào thiết bị sử dụng.còn nguồn cung cấp (ở đây là cục sạc) đơn giản là cung cấp nguồn DC5 v /1A hay 2A.Nói dễ hiểu nếu bạn dùng máy bình ắc quy 12v/10A ,nếu bạn dùng 1 bóng đèn công suất nhỏ hơn 36w (công thức Q=U*I)thì Ampe tiêu thụ nhỏ hơn 3Ampe,nhưng bạn dùng bóng đèn 120W thì Ampe tiêu thụ là 10Ampe,nếu hơn nữa thì sẽ quá tải,dây dẫn nóng và có thể hư bình ắc quy
    .Như vậy trường hợp bạn dùng xạc playbook với sức tải 2A để dùng cho thiết bị 1A nhỏ hơn sự cho phép thì chẳng ảnh hưởng gì cả.Ngược lại dùng xạc bb 1A mà xạc cho playbook thì cục xạc sẽ nóng nhiều và hư xạc vì quá tải.như iphone mình dùng sạc ipad suốt chả sao cả.

5. ndthuytrang

ndthuytrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

Hi anh,

Em có nói rõ
    Lúc sạc em vẫn sử dụng.

6. Alive

Alive
    Expand Collapse

Member

Không thấy có đánh giá về bản đồ nhỉ? Hiện tại bản đồ của Blackberry vẫn không có VN đúng không các bác? Toàn phải dùng của thằng GG (hàng quá chuẩn).

//Một câu hỏi rất ngây thơ đây: Múc con này thay cho 9930 thì có phải là một lựa chọn sáng suốt không? :D

7. TN.Anh

TN.Anh
    Expand Collapse

Member

Bác lấy ví dụ là bóng đèn thì em sáng mắt ra rồi. Nhưng cá nhân em nghĩ là dùng 1 sạc lớn hơn mộy vài lần thì ko sao, nhưng dùng liên tục chắc chắn ảnh hưởng tuổi thọ của pin. Nếu giải thích nhứ bác thì câu hỏi đặt ra là sao nhà sản xuất không sản xuất sạc như Playbook sạc cho nhanh, đây cũng là ưu điểm mà nhiều người mong đợi.

LiemBerry thích bài này.
  8. ndthuytrang

ndthuytrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

Ah, bản đồ trên BB10 dùng được cho Việt Nam rồi mà bạn.

Bản đồ BB10 định vị khá ổn, thông tin đường 1 chiều bằng mũi tên xanh thể hiện ngay trên bản đồ. Những trục đường chính - dài được dùng màu sắc khác.

Tuy nhiên thông tin về các địa điểm (mấy khu vực ăn uống, vui chơi này nọ kiểu vậy) thì trên Google Maps nhiều thông tin hơn. Cái này dễ hiểu mà.

Còn câu hỏi ngây thơ của bạn: giữ 9930 và múc con này okie hơn nếu bạn typing nhiều. :) hoặc dùng Q10 hay BB Classic sau này bạn nhé. Z3 không hợp cho những người typing nhiều. Hợp với những người có nhu cầu web, lướt FB, game, đọc ebook hay xem tài liệu nhiều hơn. Đây là ngu ý riêng của mình. Bạn xem như tham khảo thôi :) Khi nào bán ra, bạn tự trải nghiệm sẽ tự bạn có câu trả lời.

#8 ndthuytrang, 19/5/14
    Last edited: 19/5/14
    louis zten thích bài này.
  9. bold9000at&tjj

bold9000at&tjj
    Expand Collapse

Member

Nó còn phụ thuộc vào tính thẩm mỹ và độ tiện dụng nữa bác ah. Nếu sản xuất một củ nguồn ra lớn thì sẽ làm thiết bị sạc trở lên cồng kềnh như thế vừa không thẩm mỹ mà mang đi theo cũng không tiện lắm. còn nhiều yếu tố khác nữa mà bác, như giá cả chẳng hạn,...

10. Hunter Love

Hunter Love
    Expand Collapse

Well-Known Member

Pin vậy ngon rồi.

Minh_BB thích bài này.