HỎI ĐÁP Có nên mua Bold 9780 vào thời điểm này?

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi hm4u1234, 15/9/14.

1. Em có dự định mua 9780 để sử dụng nghe gọi (70%) và web/fb/mail/tác vụ khác (30%), do mới tập tành bb, thích đã lâu từ thời sv giờ mới có đk đầu tư 1 chú, nên có một số thắc mắc xin nhờ các bác tư vấn giúp em:
    1. Em nghe nói 9780 dễ lỗi màn hình (chảy keo mực gì đó) phải ko ạ? Nghe nói lỗi này hên xui và dính thì phải thay nguyên màn ạ? Ngoài lỗi về màn như trên còn lỗi phần mềm/phần cứng nào dễ gặp nữa ko ạ.
    2. Em ở tphcm định mua của bác personal (brandnew 100% sealed 2.1tr, trong box rao vặt bbvn cũng có), thì có uy tín ko ạ? Ai đã từng mua hàng của bác này cho e ý kiến với nhé.
    3. Em ko định sd bis gì cả, do ở nhà và cty đều có wifi đầy đủ (hoặc dùng 3g free theo gói sv của sim), thì có sd đc mail/facebook/web ko ạ? Ko cần push mail chỉ cần 30p hoặc 1h refesh, fb thì tự vào check cũng đc, web thì chỉ đọc báo. Các bác đừng khuyên em dùng bis nhé, vì ít nhu cầu và lúc nào cũng có wifi, em đang dùng lumia 520 mà đến 30mb free sinh viên/tháng e còn dùng ko hết ~.~
    4. Rom official dùng có tốt ko? Hay phải cài rom khác vào mới tốt nhất? Vì e đi làm suôt ngày, ít tg để mày mò nhiều (dù cũng muốn :( ). Chưa kể các thương gia thường quy định ko bảo hành nếu up rom leak :(
    5. Bbos của 9780 có các chức năng/phần mềm phụ trợ như rung khi connect/disconnect call, hẹn giờ tắt mở máy, battery save khi còn ít pin... ko? Và nếu có thì cứ tải về dùng hay phải dùng rom non-oficial như kiểu jail break ip?
    6. 9780 dùng wifi có ngon ko? Nhà e đang dùng con tp-link, nge đồn bb hay xung đột với tplink
    7. Bbos có sync contact với gmail đc ko? Sync online ấy, chứ ko phải backup rồi restore bằng tay/phần mềm nhé.

Mong mọi người giải đáp một vài thắc mắc trên giúp em. Cám ơn mọi người.

Ps: Chắc cũng có một số bác khuyên em ít tg vọc thì ko nên dùng bb. Em biết là vậy, nhưng mê lâu quá rồi, đến sau khi mua smartphone cảm ứng cũng ko nguôi ngoai, thì đành thoả mãn nó thôi, đành cầu trời sao cho ít dính lỗi để đỡ phải sửa vậy :(. Mới lại e cũng ko thích dùng q10 đâu, dù chắc là bb10 ưu việt hơn, vì ko đủ lúa, và cũng lỡ kết thiết kế 9780 rồi

hm4u1234

hm4u1234
    Expand Collapse

Member

2. Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

1. Đúng là cái này hên/xui
    2. Cái này mình không dám nói vì không rõ.
    3. Được. Chỉ là không tốt bằng BIS. Đọc báo thì bạn cần dùng trình duyệt mặc định không dùng Opera Mini được vì không có BIS các phần mềm bên thứ 3 dễ bị lỗi. Tương tự với các ứng dụng email (kể cả bạn dùng WI-FI). Mà trình duyệt mặc định dễ bị bật ra khi load trang nặng.
    4. ROM Official là tốt nhất rồi bạn.
    5. Có tất cả các chức năng đó mà không cần bẻ khóa gì cả. mà BB cũng chẳng bẻ khóa được.
    6. WI-FI thì 9780 bình thường.
    7. Có Sync được nhưng cần dùng BIS.

hm4u1234 thích bài này.
  3. hm4u1234

hm4u1234
    Expand Collapse

Member

Vậy tóm lại là có BIS là giải quyết được tất tần tật các lỗi hay gặp về phần mềm hả bạn ~.~. Ko có BIS thì có dùng wifi lên store download phần mềm cài vào đc ko?

Cho mình hỏi là bây giờ nên nhờ người mua xách tay từ amazon US về VN (khoảng 120$-2.5tr) hay mua hàng brandnew fullbox ở các thương gia tại VN (như thương gia personal - 2.1tr)?

#3 hm4u1234, 16/9/14
    Last edited: 16/9/14
  4. Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

Hàng nào cũng có hên xui. Bạn mua ở VN thì còn có bảo hành.

5. hm4u1234

hm4u1234
    Expand Collapse

Member

Hơi chán nhỉ, smartfone có wifi đàng hoàng mà lại phụ thuộc vào BIS :(

6. Cannon_ars

Cannon_ars
    Expand Collapse

Member

1. Đúng là màn 9780 bị lỗi đó nhưng trước khi mua thì bác test trước thì sẽ hạn chế được lỗi này và cả khi dùng hạn chế đút túi quần, do dễ bị va chạm.
    2. E ở Hn nên k rõ trong đó thế nào?!
    3. Wifi vô tư đi. Email dùng phần mềm 30p check 1 lần được mà.
    4. Từ khi mình dùng BB hầu như toàn dùng ROM mặc định. Có chăng thì xóa cái nào liên quan đến Bis thôi. Đảm bảo trụ 1 ngày nếu dùng wifi, tối về mới phải sạc.
    5. Mấy cái đó có cái có phần mềm từ bên thứ 3 có cái từ chính BB luôn.
    6. Chả liên quan lắm. E dùng bình thường ah. @@
    7. Cái đó Gmail chặn rồi. :(

7. hm4u1234

hm4u1234
    Expand Collapse

Member

Ko lẽ cứ đút túi quần mà lỡ va 1 fát là dính chấu liền :|

8. giangvo200837

giangvo200837
    Expand Collapse

Member

Màn vừa mới mua mình mang trong túi dưới của quần lửng, chạy xe đường đá chống đẩy nhiều về nhà phát tạch ngay =)) buồn :( chảy mực tè lè, không biết phải màn lô không mà lúc mua ở chiếm tài nó bảo hàng linh kiện (vì hơi cũ một tí), vụ sóng sánh thì con này bắt tốt, mạnh... pin thì trâu vô cùng, nếu muốn trâu hơn nữa thì bỏ tầm 150k mua quả pin Galio (for 900/9700) 2000mah về trâu vô đối.
    Về vụ bis thì nếu có wifi thì ok, hạn chế bớt chuyển đổi mạng 2g>3g hoặc ngược lại... làm vậy dễ bị mất sóng hoặc không truy cập mạng được (chỉ duy nhất thằng browers là lên được), mà bỏ 60k ra làm phát bis không ngon hơn á, mở nhiều tính năng hơn, bis như linh hồn của bb vậy :D
    Mà em nghĩ để tiền nó mua 9790, mặc dù không brandnew thì cũng 99,98% :D nó hơn hẳn về phần cứng, tốc độ truy cập, os7...etc