HỎI ĐÁP Có nên mua BB Z10 vào thời điểm này?

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi radiofm, 7/7/15.

1. Mình đang dùng 1 chiếc qwerty cũ nhưng vẫn thích một chiếc full cảm ứng. Vậy các bạn nào đã và đang dùng Z10, cho mình hỏi có nên mua không?
    Mình có 1 số thắc mắc như sau:
    1, Z10 lên OS 10.3 chạy ổn định không? Theo mình biết thì hầu hết các ROM 10.3 đều đang ở leak và chưa có bản chính thức. Bản rom nào là ổn định nhất hiện tại?
    2, Pin của Z10 có được trọn vẹn 1 ngày không? Mình chỉ cần đúng 1 ngày thôi, không cần hơn. Sáng 6h rút sạc, tối 10h cắm sạc. Nhu cầu của mình thì không dùng nhiều giải trí. Chỉ đọc báo, nghe nhạc lossless, facebook, BBM, Viber. Mà viber, facbook có app native tốt chưa nhỉ? Mình không dùng thích app android. Nếu dùng thì mua 1 cái máy android dùng cho rồi.
    3. Về BIS và 3G thì nên dùng cái nào ? Hiện tại thì máy cũ mình đang dùng BIS mà chả bao giờ dùng hết data tốc độ cao. Nên không biết khi hết dung lượng cao thì có thật là tốc độ có còn nhanh hơn khi dùng 3G hết data không? Mình có đọc 1 số diễn đàn thấy họ đăng ký BIS để dùng trên các máy lumia, android vì tốc độ sau khi hết data vẫn tốt.
    4. Giá của Z10 hiện tại như thế nào là tốt? và nên mua ở đâu ạ?
    Mong mọi người giúp mình với :) Chân thành cảm ơn !

radiofm

radiofm
    Expand Collapse

Member

2. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Hi bạn mình giải đáp cho bạn nhé.

1. Cầu đầu tiên của bạn là sai, Bản rom 10.3.1 đã phát hành chính thức từ rất lâu với nhiều cải tiến vượt trội hơn so với 10.2.1 bạn nhé, chỉ có bản 10.3.2 hiện tại mới là leak và chưa được phát hành đại trà chính thức cho tất cả các thiết bị bạn àh

2. Pin bạn để 2G nếu bình thường thì có thể trụ được 1 ngày với những gì bạn nói ở trên, nhược điểm của Z10 là pin thời lượng thấp nên bạn sử dụng Z10 khéo là chỉ được 1 ngày. App Viber chưa chính thống, Facebook thì đang hoàn thiện chưa được đánh giá cao bạn àh

3. Bạn nên dùng BIS khi sử dụng BB10 vì khi hết dung lượng tốc độ cao thì băng thông hạ xuống vẫn ở mức chấp nhận được, còn 3G thì khi hết tốc độ cao bạn lướt web như rùa bò. Trình duyệt trên BlackBerry 10 thì tuyệt vời rồi, được đánh giá khá cao và xếp hạng trên các trang đánh giá, nhưng nhược điểm là ngốn Data rất nhiều, bạn đăng ký 3G hay BIS nếu sử dụng nhiều chỉ gần 1 tuần là hết dung lượng cao thậm chí vài 3 ngày là hết. nếu bạn sử dụng Vina thì có cách sử dụng dung lượng cao cả tháng chỉ với gói cước BIS bạn có thể tham khảo tại đây: http://www.blackberryvietnam.net/threads/anh-em-dung-mang-vina-chu-y-nha.40764/

4. Giá Z10 thì hiện tại đã tốt rồi, cái này bạn tham khảo anh em nha rồi mua, mình tư vấn đến đây là xong :)

hihi

TùngBlack93 and radiofm like this.
  3. blackcafe5

blackcafe5
    Expand Collapse

Well-Known Member

Góp ý quá chuẩn
    .vì bản thân đang dùng z10

4. radiofm

radiofm
    Expand Collapse

Member

Cảm ơn bạn nha. Rất rõ ràng và dễ hiểu :)

5. samview

samview
    Expand Collapse

Member

2. Pin của Z10 là loại rời, i như hộp đạn trong súng, hết là thay, 3 viên kèm sạc ngoài thì chiến game nguyên ngày luôn. Có người nói dùng sạc dự phòng, tớ cho rằng: cầm mỗi cái máy ko thích, lại ôm thêm cục pin nặng nề vừa dùng vừa mỏi tay.
    Không tin bạn thử cân cái sạc ngoài và 2 viên pin xem có nặng như cục pin dự phòng. Thêm tầm 400k để có sạc ngoài và 2 viên pin nữa.
    p/s : Thích nhất là trong máy có 1 viên pin nhỏ, công suất thấp, như pin đồng hồ, chỉ trụ 1-2p, nhưng dư sức trụ đủ thời gian thay viên pin khác dùng, y như thay hộp đạn vậy. Haha.

radiofm thích bài này.
  6. tanbbz10

tanbbz10
    Expand Collapse

Member

mình đang xài z10 và thấy nông dân góp ý rất đúng về z10
    nếu bạn xài z10 khéo vẫn dùng được 1 ngày có điều nếu bạn mua z10 về xài viber thì nên suy nghĩ lại viber là app adroi chưa được hỗ trợ trên bb10 nên vẫn gặp rất nhiều xung đột nhé.
    chúc bạn sớm có được một em z10 ưng ý

radiofm thích bài này.