[Căn Bản] BlackBerry 10 và những tính năng mới

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Zerostar, 26/7/14.

1. BBZ10-rre.jpg
    BlackBerry 10 là một hệ điều hành non trẻ, tuy chưa thể so sánh với các đàn anh Android, iOS hay BlackBerry OS truyền thống về độ ổn định, tuy nhiên BlackBerry có nhiều tính năng hấp dẫn đáng để khám phá. Hơn nữa, với kì vọng của công ty BlackBerry, BlackBerry 10 sẽ ngày một hoàn thiện và có thể tìm lại vị trí thống trị trong các nền tảng Smartphone.

Được thiết kế xoay quanh ba giao diện chính - Thông báo, các ứng dụng bạn đang chạy, và tất cả các ứng dụng – BlackBerry 10 OS cho phép bạn dễ dàng chuyển đổi qua lại giữa các tác vụ và ứng dụng bằng các cử chỉ đơn giản và nhanh chóng.

Các chức năng nổi bật
    [​IMG] BlackBerry Hub
    BlackBerry Hub sẽ tổng hợp tất cả các tin nhắn và thông báo vào một nơi thuận tiện. Nhận và trả lời email, tin nhắn văn bản, tin nhắn mạng xã hội, các cuộc trò chuyện BBM và các phần mềm OTT khác. Chỉ cần vuốt theo hình chữ L lộn ngược từ bất kỳ màn hình nào, bạn có thể thấy các thông báo của mình, chọn để xem cho từng thông báo các tin nhắn, hoặc các cuộc họp và sự kiện sắp tới của bạn. Bạn có thể dễ dàng lọc các loại tin nhắn đang hiển thị.
    Xem thêm: [Cơ bản] BlackBerry Hub

[​IMG] Bàn phím BlackBerry
    Bàn phím BlackBerry học cách bạn soạn thảo theo thời gian và thích ứng với cách bạn nhập văn bản. Máy sẽ gợi ý những từ để giúp bạn gõ nhanh hơn, chính xác hơn mà không cần mất nhiều thời gian gõ từng chữ cái và dấu. Khi một từ gợi ý hiển thị trên bàn phím, chỉ cần vẩy nhẹ từ đó lên màn hình. Với tính năng này, bạn có thể gõ văn bản một cách hiệu quả chỉ với một tay. Bạn cũng có thể dễ dàng chuyển đổi ngôn ngữ bàn phím nhanh chóng.

[​IMG] BBM với tính năng chia sẻ màn hình
    Thực hiện các cuộc hội thoại video mặt đối mặt với bạn bè của bạn qua mạng HSPA+, 4G LTE và Wi-Fi. Khởi động BBM Video từ ứng dụng Điện thoại hoặc Danh bạ, hoặc chuyển đổi từ một cuộc trò chuyện BBM Voice sang cuộc hội thoại BBM Video bằng cách nhấn vào một biểu tượng. Thậm chí bạn còn có thể chia sẻ màn hình của mình với liên lạc bằng cách nhấn vào một biểu tượng, sau đó hiển thị các hình ảnh hoặc bài thuyết trình của mình trong khi bạn tiếp tục nói.
    Xem thêm: Đang cập nhật...

[​IMG] Máy ảnh với chế độ Time Shift
    Thiết bị BlackBerry của bạn có các máy ảnh phía trước và phía sau để chụp ảnh độ phân giải cao và quay video HD. Bạn có thể mở các máy ảnh từ màn hình chính, và chụp ảnh hoặc quay video một cách nhanh chóng bằng cách nhấn vào bất cứ nơi nào trên màn hình. Chế độ Time Shift sẽ ghi lại những mili giây trước và sau hình ảnh của bạn, vì vậy bạn có thể chọn thời điểm có khung hình tốt nhất để tạo ra một bức ảnh hoàn hảo.

[​IMG] BlackBerry Story Maker
    BlackBerry Story Maker cho phép bạn kết hợp hình ảnh, video và âm nhạc của mình thành một bộ phim HD tuyệt đẹp mà bạn có thể xem sau đó và nhanh chóng chia sẻ với những người khác. Bạn có thể chọn một bài hát làm nhạc nền, thêm các tiêu đề giới thiệu và danh đề phim khi kết thúc cũng như áp dụng các chủ đề phù hợp với hình ảnh và ý thích.

[​IMG] BlackBerry Remember
    Một sự kết hợp giữa ghi nhớ, công việc, BlackBerry Remember giúp bạn sắp xếp, tổ chức những ý tưởng, công việc và các dự án của bạn. Bạn có thể nhóm các hình ảnh, các danh sách, tin nhắn, email và các liên kết liên quan. Tạo các Remember từ bất cứ vị tri nào trên thiết bị của bạn vì nó được liên kết với hầu hết các ứng dụng.

[​IMG] Danh bạ
    Ứng dụng Danh bạ chứa thông tin chi tiết về liên lạc, các thông tin này luôn được cập nhật và cũng cho phép hiển thị tin tức từ mạng xã hội của liên lạc cũng như các sự kiện mà bạn và liên lạc đó có chung. Bạn có thể nhanh chóng lọc các liên lạc của mình bằng vào cài đặt và chọn loại tài khoản (ví dụ, bạn có thể chọn chỉ xem các liên lạc BBM). Bạn cũng có thể tạo các mục ưa thích và sử dụng hình ảnh từ các tài khoản mạng xã hội để làm hình đại diện cho các liên lạc.

[​IMG] Lịch
    Ứng dụng Lịch được tích hợp với BlackBerry Hub, ứng dụng Danh bạ và các ứng dụng và tài khoản khác. Bạn có thể lọc các sự kiện theo lịch của mình cho mỗi tài khoản của bạn. Trong nháy mắt, bạn có thể xem những người bạn sẽ gặp gỡ vào một ngày cụ thể. Ứng dụng Lịch còn gợi ý những người đã tham gia và địa điểm dựa trên email cùng các cuộc họp trước đây.

[​IMG] Trình duyệt
    Trình duyệt BlackBerry mới cực mạnh, khả năng duyệt web cực nhanh. Khi đang duyệt web và tìm thấy một thứ gì đó muốn chia sẻ, bạn có thể đăng nó lên một mạng xã hội nào đó chỉ bằng vài cử chỉ. Bạn cũng có thể xem các trang web ở chế độ Trình đọc nhằm loại bỏ các nội dung không liên quan gây mất tập trung.

[​IMG] Chia sẻ, phát trực tiếp các tập tin Media
    Chỉ cần một vài cú nhấn từ trong các ứng dụng, bạn có thể dễ dàng chia sẻ âm nhạc, hình ảnh, video, tài liệu, các trang web và các danh bạ với những người khác qua email, BBM, kết nối Bluetooth, NFC, các tài khoản mạng xã hội và nhiều cách khác. Bạn cũng có thể phát trực tiếp nội dung media của mình đến các thiết bị hỗ trợ chuẩn DLNA Certified, chẳng hạn như máy tính, TV hoặc các thiết bị giải trí khác trong nhà, hoặc sử dụng cáp HDMI để hiển thị các tập tin media trên TV hoặc máy tính.

[​IMG] Chỉnh sửa ảnh
    Bạn có thể chỉnh sửa hình ảnh trực tiếp trên BlackBerry của mình. Cắt xén và xoay hình ảnh, giảm mắt đỏ, hoặc áp dụng một loạt các hiệu ứng chỉnh sửa và phong cách nghệ thuật.

[​IMG] Chỉnh sửa video
    Bạn có thể chỉnh sửa video trực tiếp trên thiết bị của mình. Thay đổi độ dài của video, xoay hình ảnh, và áp dụng các hiệu ứng chỉnh sửa như độ sáng và màu sắc.

[​IMG] Tìm kiếm
    Bạn có thể tìm kiếm rất sâu và rộng các nội dung ở bất kì đâu trên thiết bị của mình. Nội dung đó bao gồm các tập tin, cài đặt, ứng dụng, trợ giúp và nhiều nội dung khác. Hoặc nhập vào nội dung bất kì từ màn hình chính hoặc từ bên trong một ứng dụng. Bạn có thể thu hẹp tìm kiếm của mình để chỉ bao gồm các ứng dụng cụ thể, hoặc mở rộng tìm kiếm để bao gồm các nguồn trên Internet.

[​IMG] Điều khiển bằng giọng nói
    Ứng dụng Điều khiển bằng Giọng nói có thể giúp bạn thực hiện nhiều nhiệm vụ dễ dàng hơn. Bạn có thể nói khẩu lệnh của mình và thực hiện một loạt các hành động hầu như không cần dùng đến tay. Mở ứng dụng Điều khiển bằng Giọng nói bằng cách bấm và giữ nút tắt tiếng ở bên hông của thiết bị, hoặc từ bàn phím bằng cách nhấn và giữ biểu tượng micrô. Bạn có thể gửi tin nhắn, thực hiện cuộc gọi, lưu thông tin quan trọng, tìm kiếm trên Internet, post các nội dung lên mạng xã hội...

[​IMG] BlackBerry World
    Khám phá những ứng dụng tuyệt vời dễ dàng hơn bao giờ hết với những ứng dụng được khuyến cáo dựa trên số lần mua tương tự. Bạn có thể chọn một ứng dụng, sau đó chia sẻ nó – đến các trang web mạng xã hội bằng một vài cử chỉ từ bên trong ứng dụng đó, hoặc đến một thiết bị BlackBerry hỗ trợ NFC của người bạn bằng một cú nhấn – cực kỳ nhanh chóng và đơn giản. BlackBerry World trang bị một cửa hàng thống nhất cho các ứng dụng, trò chơi, chủ đề, âm nhạc, video, và kiểm soát của cha mẹ cho phép bạn ẩn những nội dung không muốn trẻ em truy cập được.

[​IMG] NFC và BlackBerry Tag
    Giao tiếp cận trường (Near Field Communication - NFC) là một công nghệ không dây tầm ngắn được thiết kế để chuyển dữ liệu một cách nhanh chóng. BlackBerry Tag sử dụng công nghệ NFC để trao đổi các tập tin (bao gồm cả hình ảnh, âm nhạc, thông tin của liên lạc và thậm chí cả các trang web) giữa thiết bị BlackBerry của bạn và các thiết bị khác hỗ trợ NFC đơn giản chỉ bằng cách chạm nhẹ phần lưng các thiết bị lại với nhau.

[​IMG] BlackBerry Balance
    Nếu bạn sử dụng BES, gói cước dành cho doanh nghiệp thì bạn có thể mang thiết bị của bạn đến văn phòng để truy cập email, các ứng dụng và dữ liệu công việc mà không làm ảnh hưởng đến việc sử dụng cá nhân thiết bị của bạn. Các ứng dụng và thông tin cá nhân của bạn được lưu giữ riêng biệt và riêng tư khỏi các dữ liệu và ứng dụng công việc. Dễ dàng chuyển đổi giữa khoảng công việc và khoảng cá nhân bằng một cử chỉ đơn giản.

Trên đây là giới thiệu sơ bộ những tính năng cơ bản nổi bật của BlackBerry 10. Mong rằng các thông tin này sẽ giúp các bạn khỏi bỡ ngỡ khi lần đầu tiên cầm một chiếc BB10.

Nguồn: BlackBerry
    BlackBerryVietNam.net

Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 Zerostar, 26/7/14
    Last edited: 26/7/14
  2. anhprs

anhprs
    Expand Collapse

Member

Mình đang dùng cả BB10 và ios thấy rằng BB10 tiện dụng và đáp ứng cho mình tốt hơn.

Zerostar thích bài này.
  3. kon tum

kon tum
    Expand Collapse

Member

Mình cũng có z10 với cái ip5 nhưng vẫn thích dùng mỗi cái z10 thấy nó rất thông minh hehe

Zerostar thích bài này.