THỦ THUẬT Cách đưa danh bạ vào BlackBerry OS cũ đầy đủ thành công mà không cần BIS

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 27/6/16.

1. DSC_0569.JPG

Mọi người có thường xuyên nói về cách làm sao chuyển danh bạ từ chiếc BlackBerry 10 hay Priv qua một chiếc BlackBerry 9900 hoặc 8700, mà những dòng máy này thường thì chúng ta lại không dùng BIS trên nó nữa, nhưng khối lượng danh bạ khá lớn trên dưới 1000 hoặc thậm chí vài ngàn,... bạn đã lưu trữ những danh bạ đó dưới dạng VCF hoặc đang trên Gmail thì chúng ta phải làm thế nào. Bài viết này sẽ giải đáp cho các bạn :)

Nếu bạn có một file danh bạ dạng VCF cần đổ vào chiếc BlackBerry OS cũ như 8700 chẳng hạn, chúng ta trước tiên hãy chèn vào Gmail nhé, để thao tác được tốt nhất. Bài viết này sẽ hỗ trợ các bạn theo các bước cơ bản như sau:
    1. Đưa danh bạ lên Gmail xuất ra dịnh dạng CSV của Outlook (nếu bạn dùng Outlook 2008 - 2010 hoặc 2013 cũng được)
    2. Dùng phần mềm quản lý Mail Outlook > Chèn danh bạ vừa mới xuất ra và chèn vào phần mềm
    3. Đồng bộ danh bạ trên phần mềm oulook với BlackBerry Desktop Manager.
    Từng bước cụ thể sẽ như sau:

1. Đưa danh bạ lên Gmail xuất ra dịnh dạng CSV của Outlook:

Thao tác này khá dễ dàng và hầu như ai cũng biết, nhưng mình nói sơ qua để các bạn nắm bắt được rõ hơn nhé :)

Trước tiên các bạn truy cập vào Gmail cá nhân của mình > Nhấp vào biểu tượng Gmail bên trái > Danh bạ

Khi bạn dược chuyển đến tab danh bạ hiện tại trên Gmail chúng ta hãy nhấn vào Thêm > Nhập / Xuất > Sẽ có hộp thoại xuất hiện hỏi bạn có truy cập vào danh bạ cũ hay không, chọn 'Chuyển tới danh bạ' bạn nhé

Khi đang ở danh bạ bạn nhấp vào nút Khác > Nhập nếu bạn đang có file VCF, ở đây mình có sẵn rồi nên mình chọn là Xuất bạn nhé

Nhấp vào các định dạng như mũi tên bên trên, nhấp xong nhấn nút Xuất để Gmail sao lưu thành một file CSV mà Outlook có thể đọc được. Vậy là xong, chúng ta chuyển qua bước thứ 2 nhé các bạn.
    2. Chèn định dạng CVS thành danh bạ của Outlook (Ở đây mình đang dùng Outlook 2013):

Chúng ta thao tác bước này để sử dụng Outlook là phần mềm trung gian đồng bộ danh bạ bạn đang có sẵn lên các dòng máy BBOS cũ cho dù là 9000 hay 8700... đều được hết

Các bạn bật phần mềm trên máy tính của mình lên, nhấp vào Menu > Open & ExPort > Chọn thẻ Import/Export nhé các bạn

Tiếp theo chúng ta chịn dòng như hình phía trên để chèn danh bạ CSV thành công

Nhấn Next để tiếp tục :)

Chọn nơi chứa thông tin danh bạ CSV, bạn nhấp vào nút Browser chọn đến file CSV vừa xuất ra ở Bước 1

Chọn nơi lưu trữ danh bạ > Nấp vào mục Contacts Next > Finish nhé các bạn.

Sau khi xong bạn kiểm tra sẽ thấy đầy đủ danh bạ xuất hiện trên phần mềm Oulook, kiểm tra thành công rồi chúng ta sẽ chuyển qua bước 3 nhé.
    3. Đồng bộ danh bạ từ Outlook vào BlackBerry thông qua phần mềm BlackBerry Desktop Manager (BDM):

Thao tác này khá đơn giản, bạn chỉ cần bật BDM lên và sử dụng tính năng đồng bộ để hoàn thành mà không bị lỗi chữ, lỗi font... nhưng ngoại lệ vẫn có lỗi font trên các dòng BBOS 4.5 như 8700, 8100... nha các bạn :)

Trên máy tính, bạn bật BDM lên, cắm cáp điện thoại vào máy tính để BDM nhận dạng được thiết bị, nhấp chọn thẻ Organizer > Check vào Contacts > Configure nhé

Nhấp vào các thông số như hình, chọn Advance > Chọn Advance để chỉnh thông số Pin tránh lỗi khi đang đồng hộ (Lỗi nay hay bị với Outlook 2010 và Outlook 2013 nếu bạn không check)

Khi đã ở thẻ Advance rồi bạn nhìn dòng nào có chữ Sync is off thì chọn mục Title nào cũng được để mất chữ đó đi nhé :). Xong thì nhấn nút Ok 2 lần nha

Sau đó nhấp vào Sync Organizer bên góc phải phần mềm > chờ BDM xử lý, xử lý xong sẽ báo cho bạn bao nhiêu danh bạ sẽ được đồng bộ vào BlackBerry OS

Nhấn Sync chờ khoảng ít phút là xong rồi các bạn ạ.
    Kết luận: Trên đây là thao tác để giúp các bạn chủ động hơn việc sao lưu danh bạ vào các dòng BBOS cũ, dòng máy mà giờ đây người dùng hầu hết dùng cho chức năng nghe gọi. Cũng như chủ động hơn với việc sao lưu danh bạ từ Gmail về BBOS mà không cần BIS :)
    BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 27/6/16
    Last edited: 27/6/16
  2. thiện123

thiện123
    Expand Collapse

Member

Thank bác rất hữu ích

3. THANHDATNHUY

THANHDATNHUY
    Expand Collapse

Well-Known Member

Anh vẫn thường dùng cách này mấy năm nay để đưa danh bạ qua con 8700 Voda thần thánh :D

dothanhtrung thích bài này.
  4. dothanhtrung

dothanhtrung
    Expand Collapse

Member

Còn 1 cách anh làm tối quá đó là
    1. Xuất danh bạ ra dạng csv
    2. Chép vào bộ nhớ máy
    3. Cài contact import export rồi chọn đến file csv thế là xong
    Nhưng làm cách này hay cách nông dân đều cập nhật thử công hơi mệt tí

XeZongEx thích bài này.
  5. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

haha cách anh làm trên bbos, những phần mềm load như contact import export nếu danh bạ it thì ok, chứ lên đến hơn 1000 thậm chí đến 15000 như hồi em gặp một ông thì không thể nào load nổi :(

6. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

có những trường hợp không sync được nếu anh em sử dụng outlook 2010-2013 nên thời gian đó ít ai dùng cái này anh ah =))

THANHDATNHUY thích bài này.
  7. THANHDATNHUY

THANHDATNHUY
    Expand Collapse

Well-Known Member

Đúng rồi em. Mấy năm nay anh xài outlook 2007 trên WIN. Giờ dùng thêm Mac mới dùng bộ 2016 nhưng không cài được BDM nên chưa thử trên Mac.

Nông Dân thích bài này.
  8. Vi Hi

Vi Hi
    Expand Collapse

Member

Bbos có wifi thì mình dùng IntouchApp

9. kosovodau

kosovodau
    Expand Collapse

Member

cách này chỉ hữu dụng khi mà danh bạ lưu tên không có tiếng việt thôi.
    Có tiếng việt nó biến hình thì khỏi tìm tên luôn.

10. phongdenny

phongdenny
    Expand Collapse

Member

Đã làm từ z3 sang Bold 9700 bị lỗi font