THẢO LUẬN Các vấn đề liên quan đến pin BlackBerry Z10 - Chia sẻ cách khắc phục

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi DucNamZ10, 1/4/14.

1. Sau một tháng dùng Z10 (001) mình phát hiện ra lỗi hao pin của máy (đây là trên máy mình còn máy mọi người thì phải thử nhé mình đang chạy bản 10.2.1.2228). Không cài bất kỳ ứng dụng apk của android nào nếu cài chuyển sang bar ( có thể chuyển apk sang bar ở đây http://apk2bar.org/ ) và dùng vnPButils load vào máy. để kiểm tra xem máy chạy ổn định hay không các bạn vào Cài đặt -> Trình quản lý ứng dụng -> Theo dõi thiết bị -> CPU, xem phần hệ thống chạy ở 2-5 % thì ok. đây là của máy mình.
    IMG_20140401_135749.png IMG_20140401_141344.png

Hoạt động trung bình của cpu ( hệ thống ) trong 24h là 4,3%. khi mình cài ứng dụng apk thì cpu ( hệ thống) lúc nào cũng ở mức 12-15%. cpu cao thì tất nhiên sẽ tiêu thụ pin nhiều hơn. các bạn nên tối ưu thêm trong phần cài đặt của máy:
    - chọn mạng thủ công
    - tắt bớt tìm kiếm ( chỉ chọn những mục cần thiết)
    - tắt cập nhật phần mềm tự động
    - tắt định vị khi khong sử dụng.
    Sau khi up rom xong rất nhiều bạn bị dính lỗi pin ảo, mình mất toi 550k mua quả pin mới :v kết quả sau vài lần up rom cũng lại bị pin ảo mình khắc phục như sau ( thành công 2 quả rồi nhé): dùng cho đến khi sập nguồn tháo ra dùng sạc đa năng sạc 5-8h hoặc đầy rồi tháo pin ra khỏi sạc đa năng cất vào nơi nào thoáng mát cất không dùng 2-3 ngày mang ra dùng lại báo chuẩn như xưa ^^. bài có gì sai mong các bạn góp ý. mục đích chia sẻ cho z10 ngày càng hoàn thiện hơn thôi ạ. cảm ơn mọi người đã xem bài.

DucNamZ10

DucNamZ10
    Expand Collapse

Member

#1 DucNamZ10, 1/4/14
    Last edited: 1/4/14
    Zerostar thích bài này.
  2. chansuquan

chansuquan
    Expand Collapse

Bạn lấy cục pin ra, gói bằng giấy báo rồi bỏ vô tủ lạnh 1-2 tiếng. Sau đó lấy ra để khô rồi sạc liên tục 8 tiếng. Mình đã thử và tuyệt vời. :D

3. DucNamZ10

DucNamZ10
    Expand Collapse

Member

4. makuskiller

makuskiller
    Expand Collapse

Chào ae diễn đàn BBVN!
    Mình mới đổi qua xài BBOS 10, cụ thể là con Z10. Có tham khảo nhiều thông tin trên mạng, nói nhiều về pin Z10 yếu, trước mình xài nhiều loại cũng hao pin, đến iPhone cũng hao pin nhất, mình nghĩ tệ gì cũng cở iPhone, ai dè còn hao hơn. Ví dụ: iPhone ko xài thì máy rất ít tụt pin (để lâu tụt 1-2%), khi nào xài liên tục thì mới nóng và tụt pin, còn Z10 mình thấy tụt pin chóng mặt, ko xài máy vẫn tụt pin ào ào, bỏ túi quần thấy máy lúc nào cũng ấm ấm, có khi nóng, mở ra xem là thấy pin tụt (1h chắc tụt cỡ 10%). Nghe gọi bt đến chiều là sắp hết (còn 10-15%pin), nhiều khi sử dụng trong ngày ko dám đọc báo, soạn mail hay lướt fb luôn, sợ hết pin ko đủ gọi, nếu là iP đến chiều vậy thì cũng còn 40-50% pin
    Mình thử chọn chế độ push mail thủ công cũng ko hết, xóa luôn thử coi sao thì cũng vậy
    Mình nghĩ trong hệ điều hành này nó có chế độ chạy ẩn gì đó máy mới cập nhật/push liên tục nên máy nóng tụt pin. Có thử chuyển qua xài 2G nhưng tình trạng vẫn vậy, máy vẫn push, vẫn nóng tụt pin. (có khi xài sóng 2G bị mất sóng ng ta gọi tới ò í e, tổng đài nhắn tin báo có gọi nhỡ liên tục)
    Mình cũng đã tối ưu một số cái cơ bản như tắt những ứng dụng ko xài, tắt NFC, BLTooth, định vị, tắt wifi khi ra ngoài, Brightness trung bình, push mail manual,...
    Mới chuyển qua xài BBOS thấy hay hay cũng thích nhưng ko biết tinh chỉnh/tối ưu chỗ nào đỡ tốn pin nhất. Nhờ các cao thử BB chỉ giúp
    p/s: Z10 của mình mua mới, bản 01, Fw mới nhất 10.2.1.2141, chưa cài soft gì nhiều cả, đã thử đổi pin khác cũng ko hề gì
    Cảm ơn!

5. Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chẳng có cách nào ngoài việc chờ các bản ROM trong tương lai cả.

6. makuskiller

makuskiller
    Expand Collapse

Hic. Khổ thế bác!

7. toilangthang0831

toilangthang0831
    Expand Collapse

Member

nếu tắt data thì bác dùng đc ~1.5 ngày. Cái này tốn nhiều pin nhất trên Z10. Bác cứ vào Device xem là biết ngay app nào dùng bao nhiêu pin.
    Do thói quen và nhu cầu sử dụng thôi. Như mình ở cty và nhà đều có wifi, nên hầu như tắt Data service. Dùng wifi tiết kiệm pin hơn dùng 3G, vì cường độ sóng ổn định hơn. Có lần dùng được 48h mới hết 1 lần xạc :D

8. makuskiller

makuskiller
    Expand Collapse

Oh, thks bác, tắt Data service cũng là một chiêu hay, nhưng mình thường ra ngoài nên có thói quen xài mạng mọi lúc mọi nơi khi có wifi khi ko có nên bật 3G liên tục.
    Mình đã mò vào Application Permissions, tắt bớt các chương trình, dịch vụ nào chạy Background, location, Notification,...ko cần thiết và tắt luôn tính năng search (khá tốn pin) thì pin khá hơn nhiều, đỡ đc khoảng 50%
    Ae nào có chiêu gì mới thì share ae học hỏi với, thks!

9. toilangthang0831

toilangthang0831
    Expand Collapse

Member

Bác cứ xem trong Device Monitor, cái nào ăn nhiều % nhất? Như hồi đầu mình nghĩ màn hình đốt pin, nên toàn để 0%. Nhưng khi để 60% mà dùng 1 ngày chưa đến 2%, nên từ đó mình cứ để sáng nhìn cho rõ :). Mình chạy liên tục 3 app là record, led, vibration mà được 24h. Thường mình rút xạc lúc 7h sáng đi làm, tối nghe nhạc, vào web thì đến 12h đêm cắm để mai dùng. Nếu không thì đến 7h sáng cũng còn ~20%, đến cty 11h mới phải cắm xạc.
    Chất lượng sóng là nguyên nhân chính làm hao pin, chắc bạn biết vấn đề này

10. makuskiller

makuskiller
    Expand Collapse

Ok bác, sóng làm hao pin nhất mình biết, nên đã tắt các ứng dụng push, cập nhật tự động, chỉ check mail manual thoy,...mở wifi hạn chế 3G
    Mình thấy trong Device monitor có standby và system chiếm % pin nhiều nhất, 2 phần này có phải là chế độ chờ và file hệ thống hoạt động ko bác? vậy nó là mặc định rồi, mình ko setting gì đc fai ko?
    Sẵn bác cho hỏi cách sử dụng tai nghe ntn? vd: cấm tai nghe vào bấm play nút nào? stop,next, prew, call? đại loại vậy, có giống trên iP ko?
    thks bác!

#10 makuskiller, 12/5/14
    Last edited: 12/5/14