HỎI ĐÁP Bold 9900 Bàn phím lúc nhận lúc không?

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi thanhhung228, 23/9/14.

1. Mình mới mua một em 9900, dùng trong một tháng thấy tương đối ổn (chỉ trừ có Pin yếu nên mình đã bảo hành đổi lại pin mới, sử dụng tốt). Mấy ngày hôm nay tự dưng bàn phím của em nó có vấn đề. Bàn phím lúc nhận được, lúc không. Đèn bàn phím vẫn sáng, điều hướng trackpad vẫn OK nhưng không ấn chọn được, tất cả các phím khác đều không sử dụng được.
    Mình đang dùng os 7.1 Bundle 2807. Mình đã thử up lại rom nhưng vẫn bị hiện tượng này. Máy đang kết nối với BDM, khi cài phần mềm mà phải khởi động lại là không nhận bàn phím trong vòng 2 phút, sau đó lại nhận. Còn khi không kết nối với máy tính mà khởi động lại là mất luôn bàn phím, không cách nào có lại được. Khi đó lại phải up lại rom và Backup lại mới nhận bàn phím.
    Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo dùm mình cách khắc phục với? Liệu thay bàn phím mới có hết lỗi này không>
    Chân thành cảm ơn!

Trần Thanh Hùng.

thanhhung228

thanhhung228
    Expand Collapse

2. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Cái này có 2 trường hợp sảy ra bạn àh.

Thứ nhất: Bo mạch phím có vấn đề dẫn đến phím chập chờn lúc nhận lúc không, vấn đề này thì dễ bạn chỉ cần thay phím sẽ hết tình trạng. Phím trên thị trường cũng rẻ bao gồm cả trackpad thì có giá khoảng 200-400 tùy cửa hàng và tùy tình trạng nữa. Nhận biết trường hợp này rất dễ bạn lắp vào sử dụng test chức năng khoảng 30p nếu như bàn phím vẫn ok ổn định là không sao.

Thứ 2: bị hư Socket cắm bàn phím trên main phải xử lý trên Socket hoặc phải thay mới Socket khi đó phải hàn khò trên main nữa bạn nhé. Thường trường hợp này khi thay bàn phím mới vẫn bị tình trạng chập chờn hoặc thậm chí là không nhận bàn phím ngay từ đầu.

Nếu máy bạn còn bảo hành thì nên đến cửa hàng và yêu cầu thay mới bàn phím thử xem bạn nhé.

Thân ! :)

thanhhung228 thích bài này.
  3. thanhhung228

thanhhung228
    Expand Collapse

Cảm ơn bạn. Mình mua máy cũ tại cửa hàng, nguồn bảo hành 6 tháng, phần cứng bảo hành 1 tháng.Hết bảo hành rồi nên hôm qua mình có tháo ban phím ra cắm lại cáp nhưng vẫn không được. Với lại đang đi công tác nên chưa về Hà Nội để đi kiểm tra đựoc.

4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

mình nghĩ phần lớn là liệt bo phím thôi, chứ trường hợp hư socket thì hi hữu lắm mới bị thôi bạn àh.

5. thanhhung228

thanhhung228
    Expand Collapse

Lạ một cái là khi đã nhận được phím rồi là bàn phím vẫn hoạt động ngon cho đến khi Restart Device. Có khả năng nào do phần mềm nào đó trong máy không tương thích hay do bản room không bạn nhỉ? Hiện máy mình giờ chỉ cài mỗi Addonis vì Up lại rom 3 lần rồi.

Nông.Dân thích bài này.
  6. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

trường hợp này bạn đã uprom lại rồi mà không được thì không liên quan đến phần mềm đâu bạn, cái này mình phải kiểm tra về mặt phần cứng, bạn thử mang máy đến cửa hàng đã mua và kiểm tra lại xem sao

minhtv thích bài này.
  7. minhtv

minhtv
    Expand Collapse

Có sửa được k bác? Em còn bị loạn cảm ứng.

8. hieunguyenbb

hieunguyenbb
    Expand Collapse

Member

Của mình cũng bị giống bạn...chưa biết cách khắc phục.