THẢO LUẬN Bộ nhớ trên OS 7 - Máy hay bị chậm, đơ?

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi hnaeht, 24/1/13.

1. Chào mọi người,

Mình tin chắc đây là tình trạng chung của nhiều người nên mình post lên để mọi người cùng thảo luận.

Có bao h bạn sử dụng Blackberry mà bị hiện tượng cái đồng hồ màu đen quay mãi đến khi đơ cả máy, dùng cái gì cũng chậm chạp và đơ cứng. Mặc dù máy chẳng chạy gì nhiều, ngoài mấy phần mềm cơ bản.

Mình có theo dõi và tìm hiểu, thì thấy như sau:
    Trong Option> Device> Application Management> Tab: Application Storage ~ 512 MB. (OS 7)
    Bao gồm 4 mục System, Application, Other, Free.
    System là các file hệ thống. Application là các phần mềm bạn cài đặt. Free là dung lượng chưa dùng đến. Còn Other là cái gì?
    Dung lượng phần Other liên tục tăng theo thời gian sử dụng bb, tăng đến khi full hết dung lương free còn lại cũng là lúc máy đơ cứng.

Mình muốn hỏi Other là cái gì? Có cách nào quản lí dung lượng phần Other, hoặc có phần mềm nào giải phóng phần bộ nhớ Other này không?
    Hiện tại giải pháp duy nhất mình biết đến là Khởi động lại máy. Như thế thì quá mất công.

hnaeht

hnaeht
    Expand Collapse

Member

#1 hnaeht, 24/1/13
    Last edited: 24/1/13
  2. 3-6-0-do

3-6-0-do
    Expand Collapse

Well-Known Member

theo mình thì nó là bộ nhớ đệm, khi sử dụng - phát sinh file rác, dữ liệu truy xuất tạm sẽ nằm ở đây... khi mà đầy thì sẽ bị đơ đơ.... Thường thường thì 1 tuần mình khởi động máy 1 lần. :Popo77:

hnaeht thích bài này.
  3. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Ôi trời, từ Flash 512Mb mà chỉ còn 84Mb. Bác cài ứng dụng cũng nhiều đấy.
    Khi bạn khởi động lại máy thì phần Others đấy nó trở về bao nhiêu?

4. vochithanh9999

vochithanh9999
    Expand Collapse

Well-Known Member

Chính xác ,bác thử làm như cách 2 bác trên nói thử khởi động lại máy ( tháo pin ra và lắp vào ) rồi kiểm tra lại thử bộ nhớ trống có tăng lên hay không , sử dụng bác nên khởi động lại máy khoảng 1 tuần 1 lần :)

5. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nếu bạn không muốn xóa hết ứng dụng đã cài vào thì bạn làm theo cách của mình hướng dẫn thử:
    - Dùng BDS, sao lưu dữ liệu cá nhân của bạn trước:
    + Mở BDS
    + Kết nối BlackBerry với PC
    + Chọn Device > Backup > Chọn Full (all device data and settings)

- Sau đó bạn Wipe máy lại:
    + Vào Options > search: Wipe > Security Wipe > chi chọn mỗi: Emails, Contacts, etc.

- Restore lại nhữn cái cần thôi:
    + Address Book
    + Alarm
    + Calendar
    + Memos
    + Message
    + SMS
    + Phone Call Logs
    + Wifi.

- Rồi sau đó kiểm tra lại bộ nhớ trống thử nha bác.

Chúc vui,

shinichiblack thích bài này.
  6. bachhd

bachhd
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nếu không có thời gian, hoặc muốn nhanh chóng bác nên đem ra trung tâm. Nhưng trước tiên hãy thử theo cách của bác foolishboy. Chúc bác thành công.

7. kickhung_fbi

kickhung_fbi
    Expand Collapse

Well-Known Member

nếu bạn sử dụng nhiều ứng dụng , thì việc 1 , 2 ngày bạn nên khởi động máy lại 1 lần là cách nhanh nhất và hiệu quả nhất rồi , nó cũng chả mất quá nhiều thời gian đâu . Với nhiều ứng dụng như thế thì dù bạn dùng cách nào thì vài ngày sau nó vẫn cứ lại như thế , nên loại bỏ những cái không cần thiêt, hạn ché việc chạy ngầm của các ứng dụng đến mức thấp nhất , thì với Ram 512 , hiện tượng quay đồng hồ hoàn toàn có thể khắc phục được mà không cần phải nhờ tới ứng dụng nào , và cũng không quá rắc rối .

hnaeht thích bài này.
  8. hnaeht

hnaeht
    Expand Collapse

Member

Thật ra mình cũng không cài nhiều, mình chỉ cài có 84MB ứng dụng thôi, còn mấy cái khác mình cũng không hiểu sao nó lại chiếm nhiều thế.

Hiện h giải pháp của mình là Khởi động lại máy.
    Mỗi lần khởi động lại thì mình thấy Free khoảng 90-100MB.

Trên App World có 1 cái App đang đứng đầu bảng TOP PAID : tên là Advanced RAM Optimizer-Pro giá 1.99$. Mình chưa dùng bao giờ không biết là có khắc phục được tình trạng này không.

Cám ơn mọi người.

9. nguyenphong

nguyenphong
    Expand Collapse

Well-Known Member

bạn cài có 84Mb ứng dụng , với mỗi ứng dụng BB bình thường chỉ khoảng vài trăm Kb mà bạn cài những 84MB thì mình nghĩ bạn cài cũng tương đối ứng dụng. Cách tốt nhất là xóa vợi ứng dụng đi thôi

10. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Khi bạn khởi động thì dư được 90 - 100Mb thì so với cái hình bạn gởi thì nó chỉ cài thiện được 6 - 14Mb mỗi khi khởi động lên. Cũng chưa giải quyết được triệt để vấn đề.

hnaeht thích bài này.