TỔNG HỢP BlackBerryVietNam.Net - Tổng hợp tin tức trong tuần 24/3 - 30/4

Thảo luận trong 'Tin Tức BlackBerry' bắt đầu bởi dolphin000, 1/5/16.

1. top (2).JPG

Một tuần nữa lại trôi qua với biết bao thăng trầm dành cho BlackBerry. Diễn đàn luôn luôn đồng hành cùng các bạn trong suốt thời gian đã qua, cho dù hiện tại có những bước chuyển biến lớn từ hãng nhưng tất cả chúng ta, những Fan BlackBerry vẫn luôn dành đầy những nhiệt huyết và sôi nổi dành cho BlackBerry thân yêu. Nào bây giờ cùng nhìn lại một tuần đã qua cùng BBVN.NET nhé.

Những bài viết hướng dẫn hay, trải nghiệm phần mềm, trò chơi được chia sẻ được gửi đến thành viên cộng đồng BlackBerry Việt Nam và những điểm nổi bật nhất trong tuần, mình xin tổng hợp những bài viết nổi bật cũng như những thông tin nổi bật nhất trong tuần để mọi người tiện theo dõi những chuyển biến xoay quanh BlackBerry nha các bạn.

Mình sẽ chia ra từng mục cụ thể cho mọi người để tiện theo dõi thông tin nhé! ;)

1. Các mảng tin tức quan trọng:

BlackBerry đã phát hành dịch vụ nhắn tin BBM trên iOS và Android gần hai năm trước đây. Kể từ đó, hàng triệu người dùng trên cả 3 nền tảng là iOS, Android và BlackBerry OS đã tải về và sử dụng ứng dụng này.
    BlackBerry đang ngày càng phát triển hơn để đáp ứng nhu cầu của người dùng. Những ngày gần đây, cộng đồng người dùng BlackBerry Priv đang xôn xao với phiên bản cập nhật Android 6.0.1 (Android M), update bản cập nhật mới ( bản này tên mã là AAE570).
    BlackBerry đã bổ nhiệm Alex Thurber vào vị trí Phó chủ tịch cao cấp bán hàng toàn cầu. Ông đến với vị trí mới này với rất nhiều khó khăn khi công ty đang đối phó với doanh số bán hàng quá nghèo nàn các sản phẩm phần cứng, bao gồm cả điện thoại thông minh BlackBerry Priv mới ra mắt cách đây không lâu của BlackBerry.
    Forrester Research đã vinh danh WatchDox By BlackBerry là đơn vị hàng đầu trong đồng bộ và chia sẻ đa nền tảng trong tập tin doanh nghiệp, giải pháp Hybrid trong Q2/2016. WatchDox By BlackBerry gắn liền với số điểm cao nhất trong các loại hình an ninh và nhận được điểm số cao nhất trong 17/37 tiêu chí đánh giá.
    Như chúng ta đã biết thì trong dạo gần đây, BlackBerry đã phát hành phiên bản Build AAE570 cho các Beta Testers thử nghiệm trước. Và theo như thông tin mới nhất, phiên bản này đã đạt chứng nhận PTCRB cho Priv STV100-1. Ngoài ra, còn một phiên bản Build nữa là AAE599 cũng đạt chứng nhận cho cả hai thiết bị là Priv STV100-1 và STV100-3.

2. Những phần mềm, ứng dụng tiện ích:
    Bạn có thích nghe những bài hát của ông hoàng nhạc Pop một thời. Sau đây mình gửi đến các bạn những bài hát hay nhất của ông để đặt làm nhạc chuông cho điện thoại của mình nhé :).
    Cuốn sách cực hay của Richard Koch phân tích về các nguyên tắc để thành công trong cuộc sống. Cuốn sách hiện nằm trong top bestseller trên thế giới. Nguyên lý 80/20 - theo đó, 80% các kết quả được sản sinh từ 20% các nguyên chất - quả là một nguyên lý đúng với thực tế về những con người và tổ chức hoạt động có hiệu năng cao. Hãy đọc và suy ngẫm nhé.
    Hôm nay mình xin giới thiệu đến các bạn bộ sưu tập bộ hình nền KHỦNG với chủ đề thiên nhiên, phong cảnh tuyệt đẹp dành cho nhiều dòng máy BlackBerry với điểm nổi bật của bộ sưu tập này là bộ hình ảnh chất lượng cao UltraHD, cực nét. Mang đến những hình ảnh chân thực và sống động đến cho màn hình chiếc BlackBerry của bạn.
    Là người ưa thích khám phá các địa điểm du lịch, ẩm thực từ mọi miền quê hương tới những con phố nhỏ thì không có lý do gì bạn không sở hữu ngay những ứng dụng tìm địa điểm ăn uống ngay trên chiếc BlackBerry Priv của mình. Dịp nghĩ lễ này chắc hẳn nhiều anh em sẽ đi du lịch dài ngày, nhưng đến địa điểm lạ thì chúng ta nên ăn những món gì, và lựa chọn quán ra sao? Hãy thử dùng ứng dụng Foody và cảm nhận về nó như thế nào nhé!
    Nếu như ở phần 1, mình giới thiệu cùng mọi người những bản cover không lời nhẹ nhàng, được thể hiện qua những tiếng nhạc nhẹ nhàng du dương. Ở phần 2 này, mình xin chia sẻ cùng bạn những bản nhạc không lời giai điệu piano và violin tiết tấu nhanh và sôi động,tạo cảm giác sảng khoái cho những một ngày làm việc và học tập mới.
    30/04 rồi bạn có chuẩn bị 'xách ba lô lên và đi' chưa, để chuẩn bị hành trang cho bạn bài viết này sẽ giới thiệu đến mọi người một ứng dụng thực sự hữu ích. Có thể bạn mới nghe đến ứng dụng WhereIs...? này nhưng nếu bạn đang ở một nơi hoặc một địa điểm xa lạ và không biết địa điểm xung quanh của chúng ta sẽ có những gì (nhà hàng, quán ăn, đi lại...) thì phần mềm này sẽ hỗ trợ đắc lực cho bạn.
    Nghe đến nháy đèn Flash anh em hay nghĩ là nháy bình thường thôi nhưng nếu để ý kỹ thì chắc hẳn sẽ thấy phần mềm cực kỳ hữu dụng với việc nháy đèn flash nhiều cách khác nhau, chắc chắn bạn sẽ rất thích ứng dụng này. Giao diện tùy chỉnh đơn giản nhưng bạn sẽ được cung cấp các tính năng phong phú nhất của một ứng dụng quản lý đèn flash trên BlackBerry 10.
    Radio94Rec là ứng dụng nghe radio hoàn toàn miễn phí, chỉ cần điện thoại được kết nối Internet người dùng có thể nghe hầu hết các kênh của Đài Tiếng nói Việt Nam như VOV1, VOV2, VOV Giao thông, ... và nhiều đài nước ngoài khác như Hàn, Trung, Mỹ, Nhật...
    Công nghệ 4K có nghĩa là độ phân giải của hình ảnh nét gấp 4 lần Full HD. Bạn nghĩ sao nếu những hình ảnh có độ rộng và độ nét cao được đính vào hình nền chiếc BlackBerry của bạn, thật tuyệt vời phải không nào. Hãy cùng chiêm ngưỡng bộ hình nền 4k đẹp tuyệt vời mà công nghệ mới đã đem lại trong bài viết này của mình nhé.
    Một ứng dụng thật tuyệt vời nếu bạn muốn những nét hoài cổ đọng lại trên những bức ảnh chụp bằng BlackBerry 10, cũng theo như gợi ý từ 2 bài viết ảnh chụp từ anh em lúc trước sử dụng ứng dụng VSCO mà mình cũng thử tìm hiểu và sử dụng, cũng như giới thiệu đến anh em nhà mình. Không cần đến những máy ảnh phim cũ hay những phần mềm phức tạp VSCO thật sự đơn giản hóa mọi vấn đề và có thể tạo nên những bức ảnh hoài cổ ấn tượng

3. Trò chơi hay được chia sẻ:
    Nếu như kỳ nghỉ lễ này bạn muốn thư thả cùng thể loại trò chơi trí tuệ thì hãy tìm đến Candy Camp Story, trò chơi có lỗi chơi kinh điển đó là xếp kẹo ngọt lại cùng với nhau tối thiểu 3 cái sẽ ghi điểm được. Nhưng Candy Camp Story các bạn sẽ trải nghiệm hàng trăm màn chơi khác nhau, đi qua các vùng đất kẹo ngọt và chinh phục các thử thách khắc nghiệt.
    Đúng như tên gọi của mình, Real Racing 3 cho phép người chơi trải nghiệm cảm giác chân thực từ những chi tiết đơn giản. Cụ thể, game này hỗ trợ một bộ sưu tập xe đua được thiết kế và xây dựng dựa trên nguyên mẫu ngoài đời thực. Bạn sẽ được ngồi vào những chiếc xe đua Ferrari, Porsche, Lamborghini, Mercedes-Benz, Bugatti, Audi và nhiều dòng xe cao cấp khác.
    Những tựa game dạng puzzle đơn giản như Angry Bird, Amazing Alex hay Cut the Rope v.v.. lại thường chiếm được số lượng người chơi rất đông đảo, không chỉ vì tính giải trí, lối chơi đơn giản mà còn bởi tính thử thách cao nếu như bạn muốn vượt qua một màn chơi với 3 sao. Saving Yello cũng vậy, trò chơi có lối chơi đơn giản nhưng lại khiến chúng ta ngồi hàng giờ cùng với chú cá nhỏ tội nghiệp này.
    Một trò chơi rất hay và đang được đánh giá rất cao trên Google Play, trên BlackBerry Priv với màn hình 16:9 đô phân giải 2K cho trải nghiệm cực kỳ thú vị. Một trò chơi Robot tương tự như Clash Of Clans nhưng cách chơi cực kỳ mới lạ, Việt Hóa 100% nên rất dễ chơi và du nhập.

4. Chia sẻ thành viên hữu ích:
    Đầu tiên xin phép nói rằng mình không phải dân chụp hình chuyên nghiệp, có gì sai sót xin các bạn chuyên nghiệp bỏ qua và góp ý thêm cho. Chỉ là kiến trúc sư có học chút ít về bố cục và đam mê chụp hình.
    BlackBerry Priv là chiếc smartphone BlackBerry chạy hệ điều hành Android đầu tiên, một hệ điều hành có khả năng tùy biến rất cao. Chính vì thế, những tính năng cực kì hay và hữu dụng sẽ được chúng ta khám phá để trải nghiệm hết sự tiện ích và thú vị của hệ điều hành này, nếu chúng ta chịu khó vọc máy. Dưới đây là 5 mẹo nhỏ với Priv mà bạn không nên bỏ lỡ :)
    Có thể bạn chưa biết, với bản cập nhật BlackBerry Keyboard gần đây lại xuất hiện thêm tính năng mới đó là vuốt trên măt phím để gõ từ chứ không cần nhấn từng ký tự mới có thể nhập liệu như lúc trước, tất nhiên nhấn vào từng ký tự vẫn còn sử dụng được mà tính năng vuốt để gõ từ là tính năng mới thêm trên BlackBerry Priv.
    Có thể Priv chính hãng vẫn chưa được cập nhật hệ điều hành Android 6.0 trên BlackBerry Priv nhưng sẽ sớm thôi, nếu như hãng thông báo là cập nhật cho các dòng máy khu vực Bắc Mỹ thì vài ngày nữa thôi, cụ thể là ngày 03/05 sẽ có bản cập nhật dành cho thị trường Châu Á Thái Bình Dương các bạn nhé. Và để hiểu hơn về các tính năng mới cũng như những thay dổi trên hệ điều hành Android 6.0 chúng ta cùng nhìn nhận nhé.
    Bạn có phải là người dùng của BlackBerry Priv, hay đang chuẩn bị kế hoạch để tậu một em Priv "mảnh mai" về nhà? Nếu phải, thì bạn hãy chú ý đến 5 mẹo hay với BlackBerry Hub trên Android để tìm hiểu về nhiều tính năng đặc biệt trên Hub và thao tác trên Priv tuyệt vời hơn.

5. Hỏi đáp - Tản mạn về BlackBerry:
    Theo quyết định của Bộ Thông tin Truyền thông từ năm 2014, ngày 21/4 hàng năm được chọn là "Ngày Sách Việt Nam" nhằm khích lệ văn hóa đọc ở nước ta. Hai năm qua, văn hóa đọc có được cải thiện, khi mà phương tiện đọc, nhất là với điện thoại di động ngày càng thông minh hơn? Câu trả lời còn ở phía trước, nhưng qua thực tế thấy, văn hóa đọc đang bị lép vế trước văn hóa nghe-nhìn.
    Để cùng chung tay tiếp lửa tình yêu với BlackBerry, và minh chứng rằng camera BlackBerry không hề kém cạnh so với những hãng điện thoại khác, mình cũng xin giao lưu và chia sẻ cùng mọi người bộ ảnh Everyday - Được mình chụp lại từ chiếc BlackBerry Z10, kết hợp với app chỉnh màu VSCO.
    Một chút hoài niệm cũ cùng anh em BBers, mở đầu chuyên mục này xin chia sẻ cùng các bạn về dòng máy đã đi vào huyền thoại trong lòng các fan BlackBerry đó là Bold 9000 mà mọi người vẫn hay gọi với một câu thân mật đó là 'Bold Béo' và chắc hẳn một người mến mộ BlackBerry lâu năm sẽ từng sử dụng.
    Xin chào cả nhà, đây là bộ ảnh sau 3 ngày mình quay lại với BlackBerry, cũng như trước khi quay lại mình bán sạch Note 5, iPhone 6,...các thiết bị có camera gần như là tốt nhất ở thời điểm mình bán. Có thể có bạn sẽ hỏi, liệu mình sẽ làm gì với cái camera của BlackBerry Q10, khi mà mình đã quen với việc chụp nhanh của iPhone và Note ra ảnh nịnh mắt?

dolphin000

dolphin000
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 dolphin000, 1/5/16
    Last edited by a moderator: 1/5/16