THẢO LUẬN BlackBerry không cần chạy đua cùng Apple hay Google để thành công

Thảo luận trong 'Tin Tức BlackBerry' bắt đầu bởi Nông.Dân, 25/11/14.

1. minhnka

minhnka
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bác kiếm xu thì cứ kiếm, ở đây đâu ai bắt bác phải tám đâu mà bác phải nói! :eek:
    Với lại cái cách mà bác phán về BBRY cứ như là người từng trải thì không riêng em mà nhiều người cũng muốn phỏng vấn bác lắm đây! :rolleyes:

#11 minhnka, 26/11/14
    Last edited: 26/11/14
  2. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Theo mình nghĩ bạn hiểu sai về đối trọng rồi, bài viết này không mang apple hay android ra chê bai mà để chúng ta thấy những hướng đi khác của BlackBerry trên thị trường hiện tại. Tuy độc lập về một số thứ nhưng không tách khỏi thị trường. Nhớ khi xưa thời BBOS BlackBerry đã đi xuống và tụt dốc không phanh như thế nào. Nhận biết điều đó quá muộn và giám đốc điều hành trước đã phát triển dòng máy BB10 không bó buộc vào nhiều thứ và không một mình một ngựa như trước kia (ứng dụng, trò chơi, bis...) nhưng tập trung vào phát triển thiết bị để chạy đua với apple và android là điều không thể theo xu hướng hiện tại, bỏ quên phát triển nền tảng doanh nghiệp dẫn đến BB10 thời đó không có vị trí trên thị trường. Còn hiện tại BlackBerry thì khác, John Chen rất đúng đắn trong từng lĩnh vực từ việc trọng tâm là dịch vụ doanh nghiệp, BBM và luôn mập mờ gây tính tò mò về thiết bị ra mắt. Như bạn thấy đấy, Classic tuy chưa ra mắt nhưng rất được mong đợi sau đợt BlackBerry Passport ra mắt. Theo mình nghĩ đó là sự thành công đó bạn, vẫn luôn là BlackBerry và luôn tận dụng thế mạnh từ những nền tảng mang lại danh tiếng cho mình.

Bạn phân tích rất đúng về ngôn từ CŨNG, nhưng một vấn đề nữa là từ nó không được đề cập trong tiêu đề cũng như bài viết

Mời bạn tranh luận tiếp! :P

À, bác kiếm cái thị phần doanh nghiệp của Táo/Roi nữa. Em nghe đồn mà kiếm hoài ko ra. (bó tay bác àh) :D

#12 Nông Dân, 26/11/14
    Last edited by a moderator: 26/11/14
  3. tigerpack

tigerpack
    Expand Collapse

Member

Ặc, e rất xấu hổ và nhận lỗi khi sai lầm về cái từ cũng. Nhưng từ 'để' thì cũng không khác nhiều lắm.
    E ko nói tới việc so sánh chê bai Táo hay Roi. Ý e muốn nói là không cần thiết phải đem Táo/Roi vào để làm vế đối lập hay so sánh với BBRY nữa. Nếu BBRY sẽ thành công bằng con đường của mình thì chẳng việc gì phải đem bóng dáng Táo hay Roi khi nói về thành công của BBRY. Em ko nói về việc BBRY thành công hay không.
    Còn chuyện Classic hay mẫu điện thoại nào thành công đến đâu, chúng ta sẽ không biết thực sự cho tới khi có số liệu chính xác. Mà từ lâu rồi BBRY đã không còn công bố số liệu ship hàng nữa.

minhnka and Nông.Dân like this.
  4. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

àh mình hiểu ý của bạn rồi, hi sẽ có những bài viết khách quan tiếp theo mời bạn cảm nhận và chia sẻ quan điểm nhé.

Chúc bạn nhiều sức khỏe và thành công :)

minhnka and Đào Duy Khánh like this.
  5. Hawkeye1990

Hawkeye1990
    Expand Collapse

Member

Tớ không có ý gây war nhé, nhưng để đánh giá BB thì đa phần người dùng đều đưa Táo với Roi ra làm tượng đài để so sánh vì tất cả đều thừa nhận 2 hãng đó là mạnh nhất trong thời điểm hiện tại, còn về số liệu thì có thực sự phản ánh đúng sự phát triển hay đúng hơn là tiềm năng phát triển của 1 dòng máy điện thoại, nếu dựa vào đó thì Steve Jobs sẽ không mua Táo và tạo dựng nó như ngày hôm nay, hay ai có thể ngờ Nokia từ 1 tượng đài giờ chỉ là quá khứ...các con số chỉ mang tính chất thời điểm mà thôi. Cho nên việc đưa ra các số liệu chỉ mang tính chất tham khảo chứ không có ý nghĩa về việc đánh giá chất lượng cũng như sự phát triển của dòng máy đó.
    Chỉ là ý kiến cá nhân nếu có gì sai thì bỏ qua nhé.:)

Nông.Dân thích bài này.
  6. tigerpack

tigerpack
    Expand Collapse

Member

Không có gì là war trong bài của bác viết, và tất cả chúng ta đều đưa ra ý kiến cá nhân của mình ở đây thôi bác.
    Về phần so sánh với Táo và Roi, thói quen so sánh và đánh giá đấy bắt đầu từ giới truyền thông, hoặc do giới truyền thông khiến người dùng so sánh theo. Khi bác viết Táo và Roi được coi là tượng đài (bởi người dùng) thì từ đó có thể thấy rằng BBRY không đang ở vị trí để có thể so sánh hoặc đặt trong vế đối trọng/đối lập với Táo và Roi. Táo và Roi là tượng đài trong lĩnh vực thiết bị, còn con đường thành công của BBRY theo bài của bác Nông Dân không phải là con đường thiết bị. Vậy nên so sánh hay làm đối trọng/đối lập càng không ổn.
    Số liệu chỉ mang tính chất tham khảo mà bác đề cập ở trên đã được ghép với sự phát triển của dòng máy, nghĩa là gắn với thiết bị. Số liệu mà em đang tìm là thị phần trong lĩnh vực di động doanh nghiệp hay rõ hơn là các hệ thống (phần mềm) quản lý di động doanh nghiệp, giống như là BES của BBRY vậy, chứ không phải là thiết bị. BBRY đang chiếm bao nhiêu thị phần, Táo và Roi chiếm bao nhiêu thị phần là con số mà e tìm.
    Những thông tin đưa ra ở đây cũng như những diễn đàn pro-BBRY khác thường có nguồn từ những trang cũng pro-BBRY hoặc từ BBRY. Hầu hết đều là những tin tích cực về khả năng của BES hay tương lai/tiềm năng sáng sủa của BES/BBRY. Chúng ta được đọc tin về những cty chon BES chứ không thấy tin về những cty rời bỏ BES/BBRY. Em muốn tìm những số liệu khách quan hơn về thị phần của BES để có thể có hình ảnh rõ ràng hơn.

Hawkeye1990 and Nông.Dân like this.
  7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

đúng chính xác, một topic hay phải có những nhận định trái chiều. chính bản thân mình cũng không thể hiểu rõ ràng những gì android và apple đang phát triển và thông tin về những doanh thu trong năm để có thể làm đối trọng trong bài viết (nói chính xác hơn mình là con đen trong thị trường tiêu dùng nên đưa ra những nhận định chưa thỏa đáng như các nhà phân tích kinh tế thị trường được), nhưng những gì đã và đang sảy ra được công bố trên những phương tiện thông tin đại chúng là những thông tin xác đáng nhất để chúng ta có thể hiểu vấn đề theo khuynh hướng người dùng, theo mình nghĩ hiện tại không cần phải bàn cãi về BES như thế nào bởi vì những hãng bảo mật lớn như Salesforce hay thậm chí gã khổng lồ Samsung đã thấy tiềm năng không nhỏ và hợp tác cũng BlackBerry để phát triển BES 12, ngay cả những người trên đỉnh thế giới như Obama hay Merkel và hơn thế nữa đều tin tưởng chế độ bảo mật của BlackBerry sau khi bị hack vì sử dụng dòng điện thoại iPhone. Mình cũng đã đề cập hết trong thông tin bài viết. Mỗi hãng sản xuất điện thoại đều có một thế mạnh riêng cho mình để tồn tại và mình nghĩ BlackBerry cũng vậy, BES BBM hay IOT là thế mạnh của BlackBerry so với các nền tảng khác. Mình nhận thấy BlackBerry đang dần lấy lại niềm tin người dùng sau một thời gian trượt dốc không phanh như 1 năm trước và nếu nhìn lại thì những chuyển biến là không hề nhỏ và thậm chí rất lớn.

8. Hawkeye1990

Hawkeye1990
    Expand Collapse

Member

Táo và Roi vẫn cố gắng để thâm nhập vào các thị trường khác nhau chứ đâu chỉ ở mảng thiết bị, nếu chỉ đánh giá tập trung vào việc phát triển của 1 hãng theo 1 con đường nhất định thì chưa thể đưa ra được cái nhìn khách quan và chính xác ví như BB là điển hình khi tập trung khai thác mảng quản lý trong doanh nghiệp cũng như hướng tới người dùng là doanh nhân là chủ yếu thì Táo hay Roi đâu có lấn át được thị trường đó mặc dù ở thị trường đó Táo vẫn chiếm thị trường tương đối, nhưng cũng đâu đánh giá được gì nhiều về BB, việc so sánh chéo rồi dựa trên các số liệu công bố mới đưa ra được cái nhìn khách quan.
    Về số liệu thì tớ hiểu nhầm về số liệu cậu tìm kiếm nhé.:).

9. tigerpack

tigerpack
    Expand Collapse

Member

Em đọc phát tí nữa đứt hơi vì chẳng chấm phẩy gì cả. Bác cho em thêm tí chấm phẩy vào đấy để tách ý tách câu. Nếu không thì em ko hiểu được để trả lời - Không phải em soi chấm phẩy đâu nhé. Em hãi cái trò soi chấm phẩy để bắt bẻ nhau lắm.

Hawkeye1990 and Nông.Dân like this.
  10. Hawkeye1990

Hawkeye1990
    Expand Collapse

Member

sr bạn nhé, đang mải nhập tâm nên quên béng mất là phải có dâu...:v