THẢO LUẬN BIS và BES trên BB10

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi quanganh699158, 23/3/15.

1. Mình mới là người dùng bb nên chưa thực sự hiể rõ về thương hiệu đẳng cấp của nó. Mng vẫn dùg bb vì tính bảo mật cao trong đó kể đến bis và bes trên bb. Mifnh dùng bb z3 lúc truy cập 3g và wiffi có biểu tượng chùm dâu bên cạnh, nó là bis? Bis có fai là đc mã hoá thôg tin mà mình nhận hay gửi đi?
    Các thông tin đc duyệt qua máy chủ của bb?
    Bíss, bes là dịch vụ tsao lại tích hợp sẵn trên hệ điều hành bb10?
    Nếu có bis và đc mã hoá r thì có cần dùng phần mềm diệt virus?
    Mng hay các fan bb đã dùng và hiểu nó xin giải đáp giúp mình ^^ cảm ơn, đang thích bb và có ý định dùng bb lâu dài ^^

quanganh699158

quanganh699158
    Expand Collapse

lamthehung thích bài này.
  2. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Chào bạn, mình giải đáp cho bạn nhé. Hiện tại BIS không bó buộc vào gói cước của BlackBerry nữa nên trên BlackBerry 10 BIS có nghĩa là bạn sử dụng dữ liệu 3G để truy cập mail, bbm và các mạng xã hội khác, còn các dòng máy cũ chạy BlackBerry OS7 trở xuống thì BIS mới phân biệt rõ rệt và được quản lí bởi server BlackBerry và phải đăng kí gói dịch vụ BIS mới có thể sử dụng để push mail, bbm hay mạng xã hội và truy cập web...

Yên tâm vì sử dụng BlackBerry ít ai cài thêm phần mềm diệt virut, bạn có từng nghe người dùng BlackBerry bị đánh cắp thông tin bao giờ chưa, chỉ có thể là android và ios thôi.

BES là gói cước dành cho doanh nghiệp, có nghĩa là doanh nghiệm sẽ đầu tư hẳn một hệ thống server bes để quản lý và cấp quyền sử dụng cho từng user trong hệ thống. Có nghĩa là khi điện thoại bạn đã dính liền với bes thì tùy công ty sẽ phần quyền cho bạn có thể làm những gì trên chiếc điện thoại đó, có thể là lock camera, lock bbm, bắt buộc cài mật khẩu... và với người dùng bình thường thì bạn sẽ không cần phải để tâm đến gói dịch vụ BES này trừ khi công ty bạn sử dụng gói cước bảo mật doanh nghiệp này.

Vì sao BB mang tính bảo mật cao, đơn giản thôi ngày xưa BlackBerry quản lí theo BBID, bạn chỉ cần tháo pin ra là khi khởi động lên sẽ bắt buộc phải nhớ mật khẩu của ID nếu không máy sẽ xóa trắng máy và mất sạch dữ liệu. trên hệ điều hành bb10 thì đã đơn giản hơn bước này... còn nhiều lắm, bạn chịu khó tìm kiếm sẽ ra ngay !

lamthehung and quanganh699158 like this.