HƯỚNG DẪN Biến BB thành Modem qua Bluetooth hoặc cable trong 2 bước

Thảo luận trong 'Cẩm Nang - Thủ Thuật Chung' bắt đầu bởi Zerostar, 28/1/14.

1. Untitled-1.png

Hẳn là kì nghỉ lễ dài này, nhiều bạn sinh viên sẽ về quê, xa rời chốn thành thị. Dù Internet phát triển ở nhiều nơi nhưng chắc chắn có những bạn như mình, muốn sự tiện lợi lúc giữ kết nối với thế giới công nghệ khi về quê. Như tiêu đề, hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn dùng BB làm Modem Internet qua 2 cách kết nối Bluetooth và Cable một cách đơn giản nhất trên Windows 8 và 8700 của mình. Hữu dụng nhất với BBOS < OS7 và không hỗ trợ Mobile Hostpot.

Điều kiện rất đơn giản:

- BB hỗ trợ Internet di động đã đăng kí và sử dụng thành công dịch vụ internet di động, tối thiếu là 8700 để đảm bảo kết nối.​

- Máy tính hỗ trợ bluetooth nếu muốn dùng kết nối qua Bluetooth​

- BB và Máy tính đã kết nối được với nhau qua Bluetooth hoặc cable (đối với cable cần BDM để nhận được Driver của BB)​

Bước 1: Vào Network and Sharing Center chọn Setup a new connection > Connect to the Internet > Dial-up

Đến đây các bạn chọn Standard Modem over Bluetooth link nếu dùng Bluetooth hoặc Standard Modem nếu dùng cable.

Bước 2: Đến bước này nhập vào Dial-up phone number*99# như hình và nhập Tên bạn muốn vào ô Connection Name để khỏi nhầm lẫn như hình. Xong nhấp Connect, chờ một chút và thế là bạn đã có kết nối internet.

fnish 2.png

Chỉ trong 2 bước rất ngắn gọn bạn đã có internet cho máy tính của mình.

*Lưu ý nhỏ: Khi bạn tạo 1 kết nối thứ 2 qua Cable hoặc Bluetooth bạn sẽ được hỏi như hình dưới. Hãy tích chọn vào ô No, create a new connection nhé.

*Bonus: Tiện mình chia sẻ 1 cách đơn giản phát wifi từ laptop sử dụng chính kết nối từ BB Modem để bạn sử dụng cho các thiết bị khác. (Mình thường dùng để cho Tablet Wi-fi only)

Bước 1: Bạn download các file bat đính kèm về và chạy lần lượt các file Create, Start quyền Administrator để tạo cấu hình và bắt đầu sử dụng laptop làm điểm phát wifi. Tên mặc định trong file create là Zerostar, pass là BlackBerry, các bạn có thể thay đổi theo ý thích bằng cách edit file bat đó với Notepad của Windows

Bước 2: Chia sẻ kết nối internet cho Wi-fi bạn vừa tạo bằng cách vào Network and Sharing Center > Change Adapter Settings chuột phải vào cấu hình internet đang sử dụng (trong trường hợp này là kết nối với BB Modem vừa tạo ở trên) chọn Properties > click tab Sharing chọn Alow
    other network users to connect throught this computer's connection tại box Home networking connection chọn cấu hình điểm hostpot Wi-fi mà bạn tạo tại bước 1, mặc định tên là Local Area Connection*.(một số nào đó) Apply là xong.

Bài viết hướng dẫn trên Windows 8, Windows 7 và XP mình chưa thử. Các bạn thử cho ý kiến nha!

Cách này áp dụng không chỉ với BlackBerry mà còn nhiều điện thoại hỗ trợ Internet di động khác. Mong rằng thủ thuật này sẽ hữu ích với các bạn trong dịp nghỉ lễ dài ngày này.

Zerostar - BlackBerryVietnam.net

Các file đính kèm:

Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 Zerostar, 28/1/14
    Last edited: 28/1/14
    ngobinh90 and Admin like this.
  2. phongdenny

phongdenny
    Expand Collapse

Member

Các pác cho em hỏi là Bold 9700 em đăng kí BIS thì có làm modem như bài hướng dẫn dc không ? hay em phải đăng ký 3G mới làm modem dc ?

Greent thích bài này.
  3. Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

Được chứ bạn :)

4. phongdenny

phongdenny
    Expand Collapse

Member

Pác cho em hỏi thêm là : BIS ổn định hơn hay 3g ổ định hơn vậy ? vì em nghe gian hồ nhà quê nói là 3g dưới quê em nó bèo nhèo lắm

5. Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

Tất nhiên là BIS ổn định hơn rồi bạn.

6. phongdenny

phongdenny
    Expand Collapse

Member

Bây giờ có gói Bb Pro , mà SIM của em vẫn còn Sanh dziên , vậy pác cho em hỏi là nếu em đăng ký BB Pro thì em phải làm sao , mong pác viết 1 bài thật dài hướng dẫn em luôn

Thanks pác nhiều

7. Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bạn cần hủy gói cước sinh viên đi thì mới đăng kí được gói BB Pro.

8. phongdenny

phongdenny
    Expand Collapse

Member

Kiểu này phải alo lên vịt teo nhờ mấy em dễ thương hiếp quá :Popo28:

9. loveuhp

loveuhp
    Expand Collapse

ko cần thiết phải huỷ gói sinh viên đi làm gì b ơi! B cứ soạn tin đk bb pro như bt thôi! Nếu bạn đang dùng gói cước 3G nào thì huỷ đi trc khi đk bis. Ví dụ bạn đang dùng mimax thì huỷ mimax đi rồi đk bis, còn 3G theo sim sv thì k huỷ dc. Nên b cứ đk bis bình thường nếu đang là sim sv và đang k đăng ký sử dụng gói cước 3G nào!không phải huỷ sim sinh viên đi làm gì cả

10. phongdenny

phongdenny
    Expand Collapse

Member

Thanks pác nhiều , em alo lên tổng đài vịt teo thì dc các em tư vấn là phải hủy gói sanh dziên mới đăng ký BIS được .

#10 phongdenny, 28/1/14
    Last edited: 28/1/14