BePub - phần mềm đọc Ebook dạng ePub cho BlackBerry

Thảo luận trong 'Phần Mềm - Công Cụ Tiện Ích' bắt đầu bởi tamnlt, 7/4/11.

1. Nhu cầu đọc ebook dạng ePub trên Blackberry là rất bức thiết nhưng hiện nay không nhiều phần mềm hỗ trợ cho thú vui này. Hơn nữa với định dạng ebook là epub thì gần như không có một phần mềm nào hỗ trợ cả. Chính vì thế BePub được ra đời, với phần mềm này bạn có thể đọc ebook epub trên BlackBerry một cách dễ dàng hơn.

Hiện tại đang là phiên bản beta, Bepub hỗ trợ các thiết bị BlackBerry chạy OS4.5 trở lên. Với những máy không có unicode dựng sẵn thì phần mềm sẽ tự động chuyển định dạng về Unicode tố hợp.
    + Chép file ePub vào thư mục bepub trên thẻ nhớ hoặc /home/user/bepub trên bộ nhớ máy nếu máy ko có thẻ nhớ. Với bản 0.5.x thì không đụng nên thư mục "data" do chương trình tạo ra trong thư mục "bepub"

+ Chạy chương trình > Chọn ePub cần đọc > Enter.
    + Nhấn Del để Delete file ePub

+ Khi đọc 1 ePub nào đó, ngay khi thoát ra thì BePub tự động cache lại Cover + Mục Lục + Nội dung chapter đang đọc + Vị trí trang đang đọc. Lần sau nếu vào lại đúng ePub đó, Chapter đang đọc dỡ đó (Bạn sẽ thấy 1 kí hiệu bookmark nhỏ ngay Chapter này để dễ nhận biết đây là chapter lần trước mình đọc), Khi nhấn vào chapter đó, BePub sẽ render nội dung, sau khi hoàn tất render nội dung (là khi dòng Title chạy từ trái vào giữa) thì BePub tự động đưa bạn tới vị trí trang đang đọc dỡ lần trước. Nếu ngược lại ko phải ePub hay đúng chapter đọc lần trước thì BePub ko làm gì cả và chỉ tự động cache mới ngay khi thoát khỏi BePub.
    + Menu > Options > Cỡ chữ, Kiểu chữ, Màu chữ, Màu nền.

+ Nhấn SPACE để Page Down hay Shift + SPACE để Page Up
    + Nhấn T : Top

+ Nhấn B : Bottom
    + Tự động lưu trang đọc gần nhất.

+ Tự động lưu Chapter đọc gần nhất.
    Changes log 0.5.1:
    + Bản này lấy Phím E làm Hot Key khởi động BePub.

+ Tự động di chuyển Focus đến Last Read Chapter - Chapter đang đọc dỡ lần trước (Nếu có). Tránh scroll nhiều với các ePub có nhiều chapter.
    + Hiệu ứng Slide/Fade khi di chuyển giữa các screen.

+ Tăng cường Hot Keys để tiện hơn khi sử dụng. Trên Menu những kí tự nào được gạch dưới thì kí tự đó là Hot Keys cho chức năng đó mà khi sử dụng ko cần bật Menu lên.
    + Cho phép bật/tắt chế độ Full Screen với Hot Key là F
    + Ở phần Mục Lục, nhấn SPACE để cuộn xuống 1 trang và Shift + SPACE để cuộn lên 1 trang, chức năng này tiện hơn với ePub có nhiều chapter.

+ Trong lúc đọc nội dung Chapter, nhấn N để đến Next Chapter và P để đến Previous Chapter. Nhấn L để đến Last Position - Vị trí đọc dỡ lần trước.
    + Ở giao diện Library, nhấn A - About, nhấn O - Options.

+ Cải thiện tốc độ render library, epub mục mục và nội dung epub

Thông tin chi tiết và download Tại Đây.

Dâu Đen

tamnlt

tamnlt
    Expand Collapse

Well-Known Member

intotn thích bài này.
  2. cuong93

cuong93
    Expand Collapse

Hic, mình cài bản 0.5.1 trên 9700, nhưng bị lỗi bấm Space thì không sang trang được. Có ai bị như mình và biết cách khắc phục không nhỉ?

3. linhtinh

linhtinh
    Expand Collapse

Em là lính mới toe dùng Blackberry 9300. Tình hình là em đã cài ePub Reader for BB vẻ 0.5.1 beta, đã chuyển được ebook sang đuôi .epud rồi và chép vào data cua ePub Reader nhưng vào nó vẫn báo * Trống * !! (đã restart máy rồi ạ) em bó tay. Xin các bác chỉ hộ em làm gì sai ma sao chẳng đọc sách được hu hu.
    Cảm ơn các bác.

4. Granz8520

Granz8520
    Expand Collapse

Mình dùng BePub để đọc thì chỉ đc phần đầu trang [​IMG]

Kéo 1 cái là nhảy về cuối trang[​IMG]
    Cả 1 đoạn giữa không đọc được, chỉnh size chữ cũng ko khắc phục được, mình đang xài 8520 os 5.0, cài BePub Beta 0.5.
    Ai giúp với..........

5. Từ Thành Nhân

Từ Thành Nhân
    Expand Collapse

Well-Known Member

sao mình chép file vào được, nhưng nhấp vào chapter để đọc thì trắng bóc :Popo77:

6. TeAmo

TeAmo
    Expand Collapse

Member

Haizzz.mình cũng đang tìm phần mềm đọc ebook cho em bb9780 mà cài kindle hay epud đều không đọc được,phải nói đùng hơn là không tìm thấy mục để mình có thể open file đến đường dẫn ebook mình để trong thẻ nhớ là sao nhỉ T.T còn mobi reader thi giờ không tìm thấy link để tải về mới tức T.T mọi người ai biết phần mềm hay cách sử dụng thế nào chỉ mình với :)

7. foolishboy

foolishboy
    Expand Collapse

Well-Known Member

Bạn thử dùng phần mềm Buku reader nha. Chi tiết tại đây.

8. thamtuky

thamtuky
    Expand Collapse

Well-Known Member

os 7 chỉ có mỗi cái này xài ổn cái buku thì ko đọc dc hết truyện ,cái epub reader thì ko quản lý theo cover và load lâu .Chỉ có điều cái này ko dọc theo từng trang được

9. kimtuoc

kimtuoc
    Expand Collapse

Well-Known Member