CUỘC THI [BBwork]Từ cái duyên cho đến sự liên kết với cuộc sống

Thảo luận trong 'Khoảnh Khắc BlackBerry' bắt đầu bởi minhanh12o, 25/8/16.

1. Xin chào tất cả mọi người trong diễn đàn blackberry Việt Nam, sau đây tôi xin chia sẻ câu chuyện về cái duyên và sự liên kết giữa mình và chiếc điện thoại BlackBerry.

Tôi là 1 Freelancer đã được 6 năm. nhiếp ảnh film tự do,blogger, facebook ads , google ads,seo vv... là công việc mà tôi đã từng làm trong ngần ấy thời gian. Đến với blackberry đơn giản chỉ là duyên, trong 1 lần về nước đứa em gái khoe mới mua chiếc điện thoại bb q10 , tôi đã tự hỏi nó thích thú gì từ cái điện thoại mà toàn nút thế kia, thời đại này vẫn còn ng dùng sao? Nó bảo "cái này rất tiện check mail , nhắn tin nữa cũng rất nhanh nữa" ... Rồi thì chẳng biết từ bao giờ đã quen , đã thích và giờ dùng cho đến tận giờ.

Công việc của 1 freelancer là tự tìm kiếm khách hàng, lên lịch hẹn gặp và sau đó mọi kế hoạch công việc, báo cáo vv đều được trao đổi qua mail. Blackberry có tất cả những thứ tôi cần ở 1 chiếc điện thoại.

Nhớ những ngày đầu làm việc, chập chững gặp khách hàng , ăn nói lắp ba lắp bắp... Anh khách hàng nhìn cười bảo " thời này mà cũng có người dùng blackberry hả em?" Tôi cười đáp lại " dạ , nó tiện cho công việc lắm ạ" Anh cười rồi móc từ túi ra chiếc bold 9900 ... Từ hai người xa lạ , trở thành khách hàng rồi là khách hàng quen thuộc cuối cùng trở thành anh em thân thiết... blackberry đã là chiếc cầu nối liên kết 2 anh em lại.

9h sáng mai dateline , 3h sáng hì hụi viết xong báo cáo và chụp cái ảnh giả vờ khoe chăm chỉ

Đôi khi đi cùng đám bạn bè,có đứa mượn điện thoại mầy mò rồi phán câu xanh dờn "Smart phone gì fb ko có, zalo ko , instagram cũng ko... khó dùng thấy bà, mày thích gì mà dùng nó" . Những lúc ấy chỉ biết cười trừ " khó dùng đơn giản vì mày chưa quen, ko có ứng dụng mxh thì bớt 1 phần phân tâm tập trung cho công việc hơn" Cái suy nghĩ ấy đã là cách tôi làm việc cho đến khi những thứ mxh kia đã dần trở thành 1 phần của công việc, anh em đồng nghiệp bạn bè đều khuyên là lên thay 1 chiếc điện thoại mới đi " nó đã cũ và chậm , check mail và mấy cái kia thì chiếc điện thoại ngày nay chẳng làm đc" Uhm thì họ nói cũng có phần đúng, nhưng nó không phải là tất cả , không chỉ gắn kết vs nhau trong công việc , mà chúng tôi còn có sự liên kết đến cả cuộc sống riêng tư và niềm yêu thích nhiếp ảnh....

Nếu ai đó nói iphone hay samsung chụp ảnh đẹp , thì với tôi nó là thiếu bởi blackberry cũng đâu có kém cạnh, ở blackberry ko có cái gọi là chụp ảnh kém chỉ có người dùng ko biết chụp mà thôi... Vs chiếc z10 tôi đã làm được nhiều thứ hơn, những lần mày mò tìm đường trên núi , lưu giữ những khoảng khắc mỗi lúc đi xa cùng bạn bè và ng thân và chia sẻ những thứ trước mắt mình qua bức hình chụp cho bạn bè khắp thế giới...

Ảnh chụp từ z10

Ở khái niệm nhiếp ảnh film tôi lại càng yêu blackberry của mình hơn bao giờ hết, dùng bb đo sáng lúc nào cũng chuẩn...
    Thời điểm hiện tại , bản thân tôi đã dùng thêm 1 chiếc điện thoại nữa, phục vụ cho công việc vs tiện ích mà chiếc z10 ko còn phù hợp nữa, xong với tôi nó luôn như 1 thói quen như 1 người bạn lúc nào cũng cầm trên tay... Một thói quen khó bỏ, giống người nghiện ma túy vậy.
    Đôi bạn thân của tôi trong công việc
    Và 1 tính năng nữa mà tôi rất thích ở BB chính là sự bảo mật, mn có thể nói bảo mật làm cái quái gì trong máy thì có gì quan trọng đâu mà phải sợ lấy cắp, còn với tôi điều đó lại vô cùng quan trọng ~ từ những số điện thoại, tin nhắn giao dịch hay đơn giản chỉ là những mail hợp đồng đều vô cùng quan trọng và đc giữ bí mật. Ai đó có nói thế này , sau khi dùng Iphone , samsung xong quay trở về dùng bb10 như 1 sự tra tấn , nó chậm và quá nghèo nàn... Còn vs tôi cái mà tôi cần ko phải là tốc độ , cũng ko phải theo kịp xu hướng , càng không phải adua theo người khác mà đơn giản chỉ là thuận tiện và an toàn nhất cho công việc.

minhanh12o

minhanh12o
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 minhanh12o, 25/8/16
    Last edited by a moderator: 29/8/16
  2. Alan

Alan
    Expand Collapse

Well-Known Member

"Còn vs tôi cái mà tôi cần ko phải là tốc độ , cũng ko phải theo kịp xu hướng , càng không phải adua theo người khác mà đơn giản chỉ là thuận tiện và an toàn nhất cho công việc."

Thích câu này của anh, như anh chia sẻ thì là một freelan luôn mang lại cho chúng ta nhiều thử thách, BlackBerry lại giúp giải quyết được nhiều bài toán trong cuộc sống.

Muôn màu muôn vẻ nhưng những gì chúng ta cảm nhận về BlackBerry còn hơn cả một chiếc điện thoại thông thường, không thần thánh nhưng như là một người bạn đồng hành trong công việc của mình.

PS: Hình chụp nhìn Vintage quá

3. minh hiếu smc

minh hiếu smc
    Expand Collapse

Member

Bài viết rất hay.

minhanh12o thích bài này.
  4. Mr Hà75

Mr Hà75
    Expand Collapse

Member

Bài viết hay quá

minhanh12o thích bài này.
  5. minhanh12o

minhanh12o
    Expand Collapse

Well-Known Member

cảm ơn bạn , mình hằng ngày tiếp xúc vs mxh chủ yếu là công việc , thấy mọi ng lệ thuộc vào nó nhiều quá , đi đâu cũng cắm đầu vào điện thoại , để check thế giới hay bạn bè đang làm những gì @@ thành thử dù làm việc nhưng mình cũng rất hạn chế dùng để ko nghiện ngập....

6. caothangbn86

caothangbn86
    Expand Collapse

Bài viết hay quá