THẢO LUẬN [BBVN.net] Vote - Cùng bình chọn bài dự thi suất sắc nhất cuộc thi thiết kế Logo BlackBerry Việt Nam

Thảo luận trong 'Các Hoạt Động Giao Lưu – Offline' bắt đầu bởi Nông Dân, 14/4/15.

?

Bài dự thi nào bạn nhận thấy ấn tượng nhất trong cuộc thi thiết kế Logo này?

Poll closed 21/4/15.
  1. Bài dự thi của bạn Trần Văn Lâm - @DUY UY KHÔNG

5 Phiếu
    12.2%
  2. Bài dự thi của bạn Nguyễn Lương Vũ - @kotex214

16 Phiếu
    39.0%
  3. Bài dự thi của bạn Lê Đức Dũng - @dzungbio

12 Phiếu
    29.3%
  4. Bài dự thi của bạn Tuong Duy Quoc - @imquoc

1 Phiếu
    2.4%
  5. Bài dự thi của bạn Phạm Văn Khuyên - @khuyenct

7 Phiếu
    17.1%
  1. Tran Gia Bao

Tran Gia Bao
    Expand Collapse

Tiêu chí và thông điệp của cuộc thi của Ban Tổ chức:
    • Mỗi thành viên tham gia dự thi chỉ dự thi 1 logo kèm theo diễn giải
    • Thỏa sức bay cao với ý tưởng của bạn nhưng ưu tiên những tác phẩm mang tính hình tượng và thể hiện bản sắc cộng đồng BlackBerry tại Việt Nam.
    • Logo càng đơn giản càng tốt và phải có ý nghĩa hiện hữu và gần gũi với cộng đồng
    • Logo dự thi có thể đưa về trắng đen nhưng vẫn giữ được hình tượng và ý nghĩa truyền đạt
    • Tác phẩm dự thi không được vi phạm thuần phong mỹ tục của dân tộc.
    • Không trùng lặp hoặc tương tự gây nhầm lẫn với các biểu trưng, biểu tượng, hình ảnh, nhãn hiệu hoặc dấu hiệu đặc trưng của quốc gia, cơ quan, tổ chức hay cá nhân Việt Nam hoặc bất cứ quốc gia nào trên thế giới và chưa được công bố, công khai trên bất kỳ phương tiện thông tin đại chúng nào.
    Dựa vào tiêu chí này mình có một số nhận xét đối với các logo trên:
    • Không Trùng lặp tương tự gây nhầm lẫn các bài số 2, bài số 3, số 5. Các bài này sử dụng nguyên biểu tượng logo chùm dâu của Blackberry và chỉ thêm một vài yếu tố khác bổ sung vào và biến thành logo của mình
    • Ví dụ bài số 2 hình 3 người cầm tay nhau, ý tưởng sao chép của kênh Blackberry HCM có một bạn đã post ảnh và mã pin phía trên các bạn kiểm chứng. Bài này lấy biểu tượng của kênh Blackbery HCM và cho Logo của bác Cheng vào giữa sau đó còn sử dụng nguyên dòng chữ Blackbery phía dưới logo mà chưa xin phép. Ngoài ra bài này còn chưa có yếu tố riêng là cộng đồng Blackberry Vietnam như tiêu chí của cuộc thi ví dụ như màu săc, ngôi sao... mang tính đặc trưng, bài số 2 được phần thể hiện đầy đủ
    • Bài số 3 cũng tương tự bài này chỉ cho thêm ngôi sao 4,5 cánh vây lấy biểu tượng của Blackberry không biết bác Cheng có đồng ý không :D. có lẽ đây là yếu tố mang tính riêng Việt Nam vào, về màu sắc chưa có gì gọi là đặc trưng khi bạn sử dụng màu xanh Blue đặc trưng này là của Blackberry, Việt Nam hay Diễn đàn Blackberry Vietnam.net ?
    • Bài số 5 bài này có những 2 loại Logo không hiểu ý tác giả lắm, 1 loại có nón đội lên biểu tượng Blackberry không có sao, một loại nón có sao :D mà sao chổi hẳng hoi. Nêu tác giả muốn nói đây là yếu tố Việt Nam, sao là từ lá cờ tổ quốc thì bạn nên thể hiện cho đúng, sao trên cờ Việt Nam không phải sao chổi, còn nón thì bạn thể hiện hơi vụng về khi đội lên 1 biểu tượng đã quá đẹp. Nếu bài này biết khai thác sau từ bản thân không cóp nhặt thì sẽ tốt hơn.
    Hai bài còn lại: bài số 1 và số 4, hay bài nay là ý tưởng riềng của tác giả không đụng hàng sao chép hoặc giống biểu tượng logo đã có

• Bài số 1 ổn nhất cả về ý tưởng cách thể hiện yếu tố riêng màu sắc cũng đặc trưng, đen là của Black còn đỏ là của Việt Nam, ngoài ra đỏ cùng được dùng hiều trong thời gian gần đây của Blackberry ví dụ như vỏ đỏ của Passport, Z10, Q5.... Ý nghĩa cũng rất rõ ràng cách điệu từ 2 chữ B và V, như tác giả giải thích B là Black còn V là Vietnam kết hợp với nhau rất chặt chẽ trong một hình tròn như tác giả đã nói ở trên.
    • Bài số 4: bài này bạn lây ý tưởng từ chữ BB trong logo của Blackberry, ý tưởng tốt nhưng phần thể hiện của bài này chưa được tốt, chữ B của bạn sẽ bị nhầm thành chữ D, màu sắc chưa đặc trưng yếu tố Việt Nam chưa có ...
    Đây là đôi lời nhận xét của mình dựa trên tiêu chí của ban tổ chức, quyết định chọn lựa được một logo ý nghĩa cho diễn đàn là thuộc về ban tổ chức và Vote của các thành viên . Chúc các bạn trên room có một sân chơi ý nghĩa bổ ích

2. khuyenct

khuyenct
    Expand Collapse

Member

Đọc xong bài của bạn Tran Gia Bao, đầu tiên mình xin cảm ơn những lời góp ý của bạn vì "mình biết lắng nghe mình mới tiến bộ". Nhưng có một điều mình xin trình bày như này, 3 cái Logo mà bạn liệt vô black list là 3 cái logo mọi người cũng như mình thích nhất:
    - Logo thứ 1 mình sẽ không nói đến vì bạn đang thích
    - Logo thứ 2 thật sự mình cũng thích và mình nghĩ có khả năng giành chiến thắng nếu như không có scandal :)
    - Logo thứ 3 cũng đơn giản và khá đẹp, thực sự mình cũng rất thích
    - Logo thứ 4 mình không ý kiến :)
    - Logo thứ 5 (của mình :) ) :
    Mình có 1 vài phát biểu, đúng là có 3 mẫu, nhưng tất cả cũng không vượt ngoài ý tưởng ban đầu mà nó chỉ điều chỉnh để nó đơn giản và thêm màu sắc thêm thôi. Còn việc ngôi sao thì có lẻ chỉ bạn mới nhận ra đó là "sao chổi", vì từ " ngôi sao " nó là danh xưng tượng trưng thôi, bạn có thấy ngôi sao nào trên bầu trời 5 cánh chưa.
    Ngoài ra mình cũng không phủ nhận mình có tham khảo nhiều nguồn để thiết kế Logo này nhưng tham khảo để học hỏi để chắt lọc thì có lẻ ai cũng đã từng, về chiếc nón lá thì thực tế chiếc nón lá nó là vậy, chỉnh sửa nhiều quá nó lại ra nón khác hoặc ra cái khác chứ không phải là nón lá. Công thức Logo mình đơn giản lắm " BlackberryVietNam = Blackberry + biểu tưởng Việt Nam " :), vì thật sự mình cũng không phải là một thiết kế chuyên nghiệp, làm cho những công ty tầm cỡ .
    Cuối cùng nếu mình là người không có logo tham dự mà là người bình chọn thì mình sẽ chọn logo 2 ( nếu không bị scandal ), rồi tới logo thứ 3, rồi tới logo 1. Mình nghĩ bác Cheng nếu có thấy Logo 2,3,5 mà có sử dụng Chùm dâu là điểm nhận diện thì bác ấy cũng không nói gì đâu vì xét cho cùng đây cũng là forum của Blackberry mà, nhiều lúc bác còn mừng vì đã giúp cho thương hiệu của bác được quảng bá rộng rãi hơn ở thị trường Việt Nam nên bác Bảo cũng đừng lo lắng về điều này

#12 khuyenct, 17/4/15
    Last edited: 17/4/15
    DUY UY KHÔNG, dzungbio, Mèo and 2 others like this.
  3. dzungbio

dzungbio
    Expand Collapse

Member

Mình đồng ý với bạn khuyenct. Có khi nào Tran Gia Bao thử chuyển các logo "đưa về trắng đen nhưng vẫn giữ được hình tượng và ý nghĩa truyền đạt" chưa? Ví dụ như logo thứ 1, theo như bạn là "ổn nhất cả về ý tưởng cách thể hiện yếu tố riêng màu sắc cũng đặc trưng"
    Mình thấy logo 5 đáp ứng đầy đủ tiêu chí đơn giản nhưng đầy ý nghĩa khi chuyển sang đen trắng vẫn mang tính mềm mại

DUY UY KHÔNG and khuyenct like this.
  4. Tran Gia Bao

Tran Gia Bao
    Expand Collapse

Mình chỉ nhận xét theo tiêu chí của ban tổ chức :D còn logo nào đáp ứng được đầy đủ các tiêu chí thì quyết định về ban tổ chức, và các thành viên vote không phải bài người dự thi :D, mình không nghĩ nhận xét của mình làm cho cuộc thi bớt phần nhộn nhịp :D. Mình chỉ là một người được quyền nhận xét thôi chúc cả 5 bạn đều đoạt giải cuộc thi này

khuyenct thích bài này.
  5. dzungbio

dzungbio
    Expand Collapse

Member

Logo số 2 có trùng với logo của Bảo hiểm Bưu Điện không nhỉ? 1134111377655591_pti.png

kotex214 thích bài này.
  6. gs.xuquang

gs.xuquang
    Expand Collapse

Member

Mình chọn số 1 ngay từ đầu. Thấy nó phù hợp nhất tuy không đẹp

Nông Dân thích bài này.
  7. Đặng Ngọc Nghĩa

Đặng Ngọc Nghĩa
    Expand Collapse

Member

Cá nhân mình thấy số 3 hợp lý nhất

8. kotex214

kotex214
    Expand Collapse

Member

Giờ mình mới check inbox, mới thấy topic này. Sao mình không thấy link diễn đàn đăng trên facebook nhở? :(
    Còn về việc giông giống logo bưu điện HCM trong các comment của các bạn, mình thực sự không biết, mình ở Huế nên cũng không rõ là có logo tương tự. Mình chỉ tham khảo ở một số cách thiết kế logo ở trang freelancer và học hỏi, cách điệu dựa trên biểu tượng BBM channel để làm ra logo.
    Chúc ban quản trị có những đánh giá công tâm và khách quan để chọn ra logo cho diễn đàn mình. ;)
    Chúc diễn đàn ngày càng gắn kết. Mình làm việc đã, dạo này bận bịu trong việc mở quán xá quá ^^

#18 kotex214, 20/4/15
    Last edited: 20/4/15
  9. kotex214

kotex214
    Expand Collapse

Member

Đúng là hôm qua đọc những comment của các bạn, mình đã không ngủ được. Cũng như bao bạn tham gia cuộc thi này, những logo làm ra đều là vì sự đam mê BB nói chung, và ai cũng gửi gắm tình cảm, sự trung thành về BlackBerry và những công sức để tạo nên logo đó. Nay mình xin được nói vài điều...
    Đầu tiên về sự trùng lặp.
    Có bạn đã nói về logo của hội BB HCM và Bảo hiểm Bưu Điện. Vậy khi so sánh, bạn nói mình nhái lại 2 logo kia. Vậy khi nhìn lại 2 logo đó, các bạn có thấy tương tự nhau không? (mời các bạn và ban quản trị so sánh). Ai là người sao chép? BBM HCM copy của Bưu điện hay Bưu điện copy của BBM HCM? ;) Trong khi mình làm logo tham dự cuộc thi (cái thứ 2) dựa trên ý tưởng từ BBM Channel,và không có sự trùng lặp hay cố ý nào khác. :) (cái này các bạn hãy so sánh nhé)
    Thứ 2, về việc nhận xét. Cuộc thi này không có mục đích nào khác ngoài việc tạo thêm sân chơi nhằm gắn kết cộng đồng đam mê BlackBeyy nói chung, nên không hề đặt nặng chuyện thắng thua, hì hì. Nhưng để những nick mới lập, điển hình như @Tran Gia Bao (lập ngày thứ 6 tuần vừa rồi) đưa ra những nhận xét chủ quan và nặng về vấn đề đoạt giải thì cá nhân mình không thích lắm, bởi mình nghĩ đây là những nick clone được tạo ảo để nhận xét 1 cách không khách quan trong cuộc thi. (tính theo thời điểm lập nick và lúc comment diễn đàn hay trong toipic này).
    Thứ 3, với những người tham gia thiết kế logo. Hẳn những designer đều hiểu rõ những khó khăn từ lúc tạo ý tưởng cho đến lúc hoàn thành 1 project. Đó chính là sự tương tự có thể bắt gặp ở tất cả những nơi có thể. Biểu tượng của 1 tổ chức, công ty hay cá nhân đều có thể bị dính đến việc "hao hao" hay na ná cái này, cái kia là không tránh khỏi, chỉ là vấn đề khách quan. Song trước hết, cuộc thi này mở ra không phải vì mục đích lợi nhuận nên bạn @Tran Gia Bao nói đến việc "ăn cắp bản quyền" chữ BlackBerry hay logo thì mình không đồng ý. Forum này mở ra vì đam mê BlackBerry, hoạt động vì đam mê BlackBerry chứ không vì mục đích gì khác nên việc bạn nói hình như hơi quá xa vời và không thực tế lắm, không đúng với ý nghĩa "góp ý" cho các logo tham dự cuộc thi này.
    Còn nhiều điều, nhưng mình không thể nói ra hết vì mình còn công việc nữa, tranh thủ giờ ăn trưa để nói ra vài lời với các BBerr. Hì.
    Chúc 1 ngày làm việc hiệu quả nhé ^^

#19 kotex214, 21/4/15
    Last edited: 21/4/15
    tvhieudn, khuyenct and Nông Dân like this.
  10. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Cuộc thi này không có mục đích nào khác ngoài việc tạo thêm sân chơi nhằm gắn kết cộng đồng đam mê BlackBeyy nói chung, nên không hề đặt nặng chuyện thắng thua. Bạn nói đúng, Ban Quản Trị đang rất đau đầu về chuyện này, do vậy anh em có thể tương tác để chúng ta có cách nhìn nhận về logo của nhau dễ dàng hơn =))

khuyenct and kotex214 like this.