CHIA SẺ [BBVN.net] Test BBM Meeting - Giải pháp cuộc họp tốt nhất cho công việc của bạn

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi Nông.Dân, 29/1/15.

1. watermarked-p9982 210x350.jpg

Chắc hẳn người dùng BlackBerry 10 khá quan tâm đến tính năng mới của BBM đó là BBM Meetings. Đây là một giải pháp tận dụng triệt để hệ thống BBM vào công việc hàng ngày của bạn, bạn có thể sử dụng BBM Meetings để chát nhóm hay trò chuyện video và nhiều hơn thế nữa. Và trong phạm vi bài viết này mình xin giới thiệu với các bạn các tính năng và tiện ích của ứng dụng này, không chỉ thực hiện ngay trên điện thoại mà bạn cũng có thể mở một cuộc họp mới ngay trên máy tính của bạn chạy hệ điều hành MAC hay Windows.

BBM Meetings là một phần mềm quản lý và hội họp người dùng BlackBerry, tính năng này được miễn phí trong vòng 30 ngày và phí duy trì cho mỗi tháng là 12,5$ nhưng nếu như các bạn đã từng sử dụng qua chắc chắn sẽ nhận định ứng dụng này khá tốt và phục vụ đắc lực cho công việc !

Thao tác chuẩn bị:
    • Tải BBM Meetings trên BlackBerry World trên điện thoại của bạn
    • Nếu bạn muốn sử dụng BBM Meetings trên máy tính có thể truy cập và tải về cài đặt TẠI ĐÂY
    I. Hướng dẫn cài đặt và sử dụng BBM Meetings trên điện thoại di động:

Bước 1: Nếu người dùng đăng ký một license BBM Meetings sẽ được phép mời thêm User sử dụng, nếu người dùng trong danh sách mời sẽ nhận được một Email để xác nhận và active ID của bạn trên server BlackBerry để có thể sử dụng BBM Meetings. Sau khi xác nhận xong bạn vào lại BBM Meetings vừa tải trên BlackBerry Wolrd để đăng nhập lần đầu tiên.

Email yêu cầu Active User để sử dụng BBM Meetings

Bước 2:
    Sau khi đăng nhập bạn sẽ có thể đứng ra tạo một host để mở một cuộc họp và bạn là người nắm quyền cao nhất, sau khi bạn tạo host sẽ được cấp một dãy số dồm 10 chữ số để bạn thông báo cho các thành viên khác john vào cuộc họp. Nếu đã đủ thành viên bạn sẽ được cấp những quyền quan trọng như 'Lock John - Lock Share - Lock Unmute' và nhiều chức năng khác nữa

Quá trình đăng nhập ID đầu tiên khi sử dụng BBM Meetings

Sau khi John thành công bạn sẽ được cung cấp các thao tác tùy chọn cùng các kiểu hiển thị màn hình, bạn có thể chọn cách hiển thị màn hình đơn hoặc đa màn hình như cách hiển thị phía trên

Bắt đầu cuộc họp: Sau khi đã tạo cuộc họp thành công thành viên đã tham gia cuộc họp được cung cấp các chức năng như sau
    • Audio: Tùy chỉnh âm thanh khi tham gia cuộc họp, bạn có thể tắt hoặc tắt tiếng trong khoảng thời gian nhất định theo ý thích
    • Video: Tùy chỉnh camera trước hoặc camera sau khi tham gia cuộc họp hoặc tắt camera
    • Participants: Tùy chỉnh các chế độ người dùng và theo dõi những thành viên tham gia cuộc họp và từ mục này các bạn có thể qua tab Setting để tùy chỉnh những chức năng khi bạn được nắm quyền host, cụ thể phía dưới.
    • Chat: Mở cuộc đối thoại giữa các thành viên tham gia cuộc họp, các bạn có thể trò truyện trên BBM Meetings như đang thực hiện một thao tác chat nhóm vậy nhưng không hề phiền toái vì chỉ chat trong phần mềm BBM Meetings
    • Share: Phần này theo mình thấy cũng rất hay, các bạn có thể chia sẻ màn hình điện thoại hoặc máy tính của mình khi đang tham gia cuộc họp cho thành viên, nếu như công việc của các bạn liên quan đến các diễn giải cho người dùng tham dự cuộc họp thì tính năng này cực kỳ hữu ích đấy nhé
    Sau khi bạn tạo host sẽ có một dãy gồm 10 chữ số bên phía trên bạn sẽ thông báo mã số đó để thành viên khác có thể john vào cuộc họp dễ dàng như hình ảnh phía trên

Một số chức năng tùy chỉnh Audio - Video khi tham gia cuộc họp Meetings

Tính năng chat đối thoại cùng nhau trong cuộc họp này, ngoài việc nói chuyện qua Audio các bạn có thể đối thoại bằng lời trực tiếp trên điện thoại, máy tính của mình

Participants tính năng quản lý lượng người tham dự, cùng các tùy chỉnh trong BBM Meetings
    Giờ đây việc họp được thực hiện dễ dàng hơn bao giờ hết, bạn chỉ cần kết nối dữ liệu bằng 3G hay Wifi, thực hiện cuộc họp riêng, rất thuận tiện cho những thành viên ở cách xa nhau và tính di động khá cao. Người dùng không cần gặp mặt nhau vẫn có thể bày tỏ ý kiến và thảo luận cùng nhau trong cuộc họp này. Kết nối theo mình cảm nhận được khá ổn định và đường truyền khá tốt và không bị delay mỗi khi john vào Meetings.

II. Thao tác sử dụng BBM Meetings trên máy tính sử dụng hệ điều hành MAC - WINDOWS

Không chỉ dừng lại ở việc tạo một cuộc họp trên điện thoại, BlackBerry cũng khá chú trọng tạo một cuộc họp ngay trên các máy tỉnh sử dụng hệ điều hành Mac hay Windows bằng việc tải về ứng dụng BBM Meetings trên Server của hãng di động Canada này. Như mình cũng đã nói tại mục chuẩn bị thì các bạn có thể tham khảo và tải về TẠI ĐÂY

Theo mình cảm nhận thì giao diện trên Mac và Windows hầu như tương tự với nhau nên mình sẽ gộp lại thao tác sử dụng của hai dòng máy này cho các bạn tiện theo dõi trong bài viết:

Sau khi tải về các bạn được cung cấp các tùy chọn về john Meetings, tạo Host hay nhiều hơn nữa trong cài đặt của phần mềm

Các tùy chỉnh Setting về Audio - Video - Recoding - FeedBack - Acount

Các tùy chỉnh nếu các bạn tạo một Host nắm quyền cao nhất trong cuộc họp

Trên giao diện máy tính cũng được cung cấp nhiều tùy chọn như trên điện thoại thì những tùy chỉnh được nâng cao như Share Screen - Record

Giao diện chat thân thiện và đễ dàng nhận biết qua màu của người dùng tham gia cuộc họp

Chức năng chia sẻ màn hình trên máy tính của bạn - rất hay cho những cuộc họp diễn giải
    Tham khảo thêm với Video giới thiệu BBM Meetings từ BlackBerry:

Theo nhận định cá nhân của bạn thân mình nếu như bạn có thời lượng cuộc họp lớn trong ngày và một cuộc họp đột xuất cho công việc thì BBM Meetings giúp cho công việc của bạn dễ dàng hơn với khung giờ tùy chọn và mọi lúc mọi nơi mà không cần gặp mặt trực tiếp. Tính di động của BBM Meetings là khá cao mà hiện tại mình chưa thấy nền tảng nào hỗ trợ tốt hơn. Chúc các bạn có sự lựa chọn tốt nhất cho công việc của mình ! =))

BlackBerryVietNam.net

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 29/1/15
    Last edited by a moderator: 29/1/15
  2. ndthuytrang

ndthuytrang
    Expand Collapse

Well-Known Member

chất lượng thoại và hình ảnh truyền tải với BBM Meetings khá ấn tượng :D

Mr_Dale and Nông.Dân like this.
  3. nganinho

nganinho
    Expand Collapse

Well-Known Member

4. Thông Trần

Thông Trần
    Expand Collapse

Member

Không có hứng thú lắm vì cả công ty chỉ có 1 mình mình dùng BlackBerry .

Aric Lam thích bài này.
  5. dolphin000

dolphin000
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nhìn có vẻ vui vui quá.

6. Davidtran2003

Davidtran2003
    Expand Collapse

Member

Phí duy trì 12,5$/tháng cũng không phải là quá mắc đối với 1 công ty.
    Nhưng hiện nay các công ty thường họp trực tiếp và nếu có những trường hợp đột xuất thì họp qua Skype thôi. Việc này phải nói là cái bóng của Skype trước đây quá lớn và lãnh đạo của các công ty phải chịu thay đổi tư duy mới được.
    Hy vọng BBM meeting sẽ là một xu hướng mới, một làn gió mới cho những cuộc họp trực tuyến sau này.\=D/

Nông.Dân thích bài này.
  7. mrtrung118x

mrtrung118x
    Expand Collapse

join bác ơi không phải john nhé

8. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

HAHA QUEN GÕ TÊN BÁC JOHN CHEN NÊN NHẦM NHỌT !!! (rofl)

9. Tâm Ràm

Tâm Ràm
    Expand Collapse

Member

me too

10. Azulka

Azulka
    Expand Collapse

Well-Known Member

Có ai thử host đi, invite mình join với...