THỦ THUẬT [BBVN.NET] Chia sẻ trong tuần - Những tiện ích nhỏ trên BlackBerry 10.3.1

Thảo luận trong 'Tin Tức BlackBerry' bắt đầu bởi Nông Dân, 26/5/15.

1. Thân chào anh em, chia sẻ tuần này mình sẽ hướng đến những mẹo nhỏ tận dụng tốt hơn trên hệ điều hành BlackBerry 10, bạn có thể áp dụng tùy trường hợp nhé. Một số tính năng tuy đơn giản nhưng chắc bạn sẽ ít khi để ý và sử dụng trên điện thoại của mình. Cùng xem và trải nghiệm nhé.

1. Thêm danh bạ hay dùng vào mục ưa thích:

Mục này rất hay nhưng đôi khi bạn lại không để ý và thường xuyên sử dụng trên điện thoại của mình, trước giờ mình cũng ít sử dụng nhưng đôi khi vào lại phải tìm kiếm nhiều lần lại thấy tính năng này khá hữu ích.

• Để sử dụng tính năng này rất dễ bạn truy cập vào Danh Bạ
    • Nhấp và giữ vào số liên lạc muốn đưa vào mục ưa thích
    • Xuất hiện Menu bạn chỉ cần chọn Thêm vào mục ưa thích
    • Kết thúc
    Sau khi chọn xong thì mỗi khi vào danh bạ bạn sẽ thấy danh bạ ưa thích nằm ngay phía trên cùng, rất dễ thao tác.

2. Di chuyển ứng dụng trên màn hình Active Frames:

Cách di chuyển ứng dụng này có lẽ người dùng ít khi sử dụng, bắt đầu từ hệ điều hành 10.3.1 thì chúng ta có thể di chuyển các ứng dụng được thu nhỏ trên màn hình Active Frames dễ dàng hơn bao giờ hết với việc nhấp và giữ lại và di chuyển lên trên hoặc xuống dưới màn hình, tùy bạn muốn hiển thị chỗ nào.

Video trải nghiệm tính năng này:

Lưu ý: Khi bạn nhấn giữ bạn phải di chuyển khung đến gần hết màn hình mới có thể di chuyển lên trên hoặc xuống dưới được nhé, bạn di ngắn quá sẽ không được đâu. :) Khi bạn muốn Active Frames lên phía trên lại thì chỉ cần vuốt màn hình từ 1/3 màn hình trở xuống là Active Frames tự động đi lên trên bạn nhé.

3. Tùy chọn các trường khi tìm kiếm trong HUB:

Tính năng tìm kiếm bạn có thường hay sử dụng trên BlackBerry 10.3.1. Hơn hết trên nền tảng BlackBerry 10 hỗ trợ tìm kiếm khá tốt với các tính năng tìm kiếm chung hoặc theo từng hạng mục cụ thể. Bạn có thể tìm kiếm trên HUB với các hạng mục như Cc, Bcc, Chủ đề, Tin nhắn, Tập tin đính kèm... Rất tiện lợi nếu bạn có khối lượng tài liệu đính kèm và số lượng mail lớn trong ngày.

Để tùy chọn tìm kiếm theo hạng mục bạn chỉ cần vào BlackBerry HUB > nhấp vào biểu tượng tìm kiếm trên màn hình > Chọn biểu tượng Menu (3 Gạch bên trái khung nhập liệu tìm kiếm) và chọn hạng mục cần tìm kiếm. Nếu như vậy HUB sẽ trả kết quả nhanh hơn và tiết kiệm thời gian cho bạn.

4. Đổi tên bạn bè BBM theo tên tùy chọn của mình:

Khi bạn bè của bạn thường xuyên đổi tên cùng avatar với các tên khác nhau đôi khi khiến bạn không nhận ra đó là ai trong danh bạ BBM của mình, rất đơn giản bạn chỉ cần đổi tên BBM của người dùng đó theo tên mình tự chọn cho bản thân.

Hình ảnh trên cho chúng ta thấy rằng việc đổi tên khá dễ bạn chỉ cần nhấp vào tên của người dùng đó khi đang trò chuyện trên BBM, xóa tên và ghi lại theo ý muốn của mình. Tính năng này hầu như ai cũng biết nhưng mình chia sẻ cho những ai chưa biết <=-P

5. Tùy chỉnh hộp thư thoại thành kiểm tra tiền *101# cho gói trả trước di động:

Chức năng hộp thư thoại dường như không hữu dụng trên thị trường Việt Nam cho dù các nhà mạng cũng đã hỗ trợ tính năng này, nhưng chức năng này nếu các bạn tinh ý cũng có thể sử dụng để check tiền thuê bao trả trước di động cực kỳ nhanh chóng chỉ bằng 1 thao tác nhấp màn hình.

Rất đơn giản bạn chỉ cần vào giao diện cuộc gọi trên màn hình chính, nhấp vào chữ thư thoại bên trên và điện thoại sẽ hỏi bạn nhập số thư thoại > bạn nhập mã kiểm tra tiền điện thoại *101# vào và nhấn lưu là được. Từ giờ bạn muốn kiểm tra tiền thì chỉ cần nhấp vào chữ thư thoại trên màn hình gọi =))

Một số mẹo nhỏ thôi mong rằng các bạn tận dụng tốt nhất những tính năng trên chiếc BlackBerry của mình, chúc toàn thể anh em BBers một buổi tối mát mẻ và vui vẻ nhé ! :)

PS: Anh em có thủ thuật gì hay nữa thì chia sẻ nhé ! =))

BBVN.NET

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

#1 Nông Dân, 26/5/15
    Last edited: 27/5/15
  2. nguyenhoangminh1

nguyenhoangminh1
    Expand Collapse

Member

Cái TIP thứ 5 thì tớ chưa thử áh.

Tớ chỉ đơn giản là lưu một Contact name "Check tiền", số điện thoại: *101# . Sau đó đưa Contact này ra Speed Dial mà thôi.

Nông Dân thích bài này.
  3. badboy 3

badboy 3
    Expand Collapse

Well-Known Member

Cái 1 làm rồi cái 2 không được trên Passport ạ. 3 rồi cái 4, 5 chưa thử. :D

Nông Dân thích bài này.
  4. MrCent

MrCent
    Expand Collapse

Member

#5 mềnh dùng cũng khớ lâu, cái điểm tiện nhất là tận dụng đc phím tắt thôi, vì Voicemail mặc định W, ko thay đc, để cũng phí, dùng thì lại bớt đc 1 slot add cái khác

Nông Dân thích bài này.
  5. nguyenhoangminh1

nguyenhoangminh1
    Expand Collapse

Member

Àh. hiểu hiểu. Tại vì đang dùng BB10 nhưng không có bàn phím cứng.

Nông Dân thích bài này.
  6. nina.bb

nina.bb
    Expand Collapse

Well-Known Member

Thích chức năng đầu tiên. Mỗi lúc vào danh bạ.. lại được ngắm người-mình-quan-tâm .

7. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

ai đấy chị (huh)<=-P

8. lts1959

lts1959
    Expand Collapse

Member

Cám ơn b, mục 5 hay và tiện ích

Nông Dân thích bài này.
  9. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Hi, bạn vào cuộc gọi > vuốt từ trên xuống chọn CÀI ĐẶT > THƯ THOẠI > Trong đây bạn đổi số hộp thư thoại là *101# và lưu lại là ok nhé =))