CUỘC THI [ BB Live ] Ngày ấy tôi yêu em.........

Thảo luận trong 'Khoảnh Khắc BlackBerry' bắt đầu bởi vutranbbr, 28/10/15.

1. d85c4cf9-1862-4ba6-9b5c-766af924fa37.jpg

8830 & Tô Cháo Gà

Tôi : ê mai đi mua điện thoại với tui đi .

A Phong (Đồng nghiệp và là bạn cùng phòng trọ) : mua điện thoại chi ở mô ?

Tôi : mai đi biết dưới sài gòn ak tui nghiên cứu bữa giờ rồi đảm bảo điện thoại to, đẹp và độc nữa.

A Phong : ok vậy sáng đi khỏi ngủ luôn đó hả ( vì đang làm ca đêm )

Tôi : ngủ lúc nào chẳng được đi trưa về ngủ

Và thế tôi cứ thấy lâng lâng trong người nghĩ đến việc sẽ được cầm cái điện thoại to mới và đẹp mà thời gian qua cứ lang thang trên mạng tìm tòi tham khảo điện thoại mạng CDMA

Ngày hôm sau 7h sáng tan ca 2 thằng tranh thủ chạy về tắm giặt thay đồ chạy từ Bến Cát Bình Dương xuống Sài Gòn tìm đến địa chỉ Thế Gioi Blackberry mà tôi thấy trên mạng.

Hai lúa xuống phố nên đâu biết đường hỏi tới , hỏi lui chạy qua , chạy lại chạy lộn tùm lum mới tìm ra được địa chỉ nằm tít trong hẻm .

Chị ơi ở đây có bán Blackberry 8830 không chị ?

Chị bán hàng liền trả lời : có em , em ngồi ghế đợi chị tí chị đem ra cho xem .

Và thế là sau bao nhiêu ngày nghiên cứu trông mong em cũng được ẵm nó trên tay . Một cảm giác thật khó tả cái điện thoại to cầm rất chắc tay bàn phím quá trời thêm viên bi lăn lăn ở giữa nữa hiii thật là một cảm giác rất YOOMOST

Tôi quay sang hỏi ông bạn , ê nhìn được không ? thấy ok không ? Ông bạn thì có biết khỉ gì đâu : ủa sao nó to rứa ? nhiêu tiền ?

Tôi : chị ơi máy giá nhiêu ak ? phụ kiện có những gì chị ? hiii hỏi cho chắc ăn chứ cũng nghiên cứu giá hết rồi …

Chị bán hàng trả lời 1150k em máy gồm máy , pin ,sạc ,tai phone và bảo hành 3 tháng

Tôi : dạ chị còn con nào nữa không cho em xem với con này thấy cũ cũ ( thực tế làm màu chứ có biết khỉ gì đâu lần đầu tiên cầm Blackberry mà hiii )

Còn em, để chị nói kĩ thuật đem xuống cho , và rồi chị gọi điện lên trên lầu chút xíu có anh mang xuống cho 2 con nữa.

Ngồi xăm xe lăn lăn viên bi thấy nó khoái chí gì đâu dẫu biết rằng chẳng biết bấm vào cái gì vì cái gì cũng lạ hiiii

Tôi : cái này được hả nhìn mới , cứng cáp hơn , tôi hỏi ông bạn .

A Phong : uhm ok đó lấy đi .

Chị ơi cho em lấy con này , ah mà em xài sim Sfone thì làm sao chị ?

Chị bán hàng trả lời : vậy thì để chị nói kĩ thuật chạy lại máy cho em vì máy mới chưa cài gì hết và em phải ra cửa hàng Sfone người ta làm cho em , em ngồi đợi nhé .

Khoảng bao lâu chị ? tôi hỏi .

Khoảng 2 - 3 tiếng gì đó em . hic má ơi sao mà lâu vậy tôi suy nghĩ !

Vậy em đi ăn trưa cái lát em ghé lại lấy chị nhé ?

Uhm em đi đi khi nào xong em quay lại không sao đâu .

Thế là 2 ông đèo nhau đi tìm quán ăn …đang đói nhưng vì 2 lúa không biết đường và sợ thành phố đi ăn bậy bạ không có tiền mà trả nữa làm công nhân mà .

Và rồi tôi phát hiện một quán cháo gà hii thầm nghĩ cháo thì chắc rẽ hơn , 2 ông ghé vào chễm chệ kêu 2 tô cháo thịt.

Làm cả đêm đi từ sáng tên nào cũng đói ngồi húp tô cháo nóng nóng nghe đã cái bụng , ăn xong không thấy có nước uống cũng không có giấy lau miệng gì hết . tôi liền kêu chú ơi cho con ly nước với khăn giấy.

Chủ quán liền la lớn 2 trà đá 2 khăn giấy bàn số … quên mất tiu rồi hiii ….tôi nghĩ trong bụng ở đây phục vụ cũng ok ghê.

Hai tên làm xong 2 ly nước lau chùi bụi bặm ngon lành, tôi liền kêu tính tiền .

2 tô cháo 50k, 2 khăn lạnh 6 k , 2 trà đá 4 k tổng cộng 60k. người tính tiền nói.

Má ơi tôi nghe mà toát mồ hôi hột trong đầu suy nghĩ vào nhầm nơi quỉ tinh rồi . ông bạn dành trả tiền nhưng tôi không cho vì tôi rủ đi nên tôi phải trả tiền ..

Hai ông bước ra dắt xe mà cái mặt như vừa bị cướp tiền , cái quán chết tiệc đúng là thành phố bán không co nước uống không cho giấy lau gài kèo người ta mua để trả tiền hichic nghĩ mà ấm ức 60k trong khi thời gian đó tôi ăn tô hủ tiếu có 7k ak ( năm 2010 )

Quay lại cửa hàng điện thoại lúc này cũng đã hơn 1h chiều tôi hỏi chị bán hàng xong chưa ? chị trả lời chắc gần xong em đợi lát nữa nha .

Ngồi đợi 1 lúc có anh ở trên lầu đi xuống nói 1 câu mà tôi nghe bùn thúi ruột . em chọn con khác đi con này bị lỗi rồi anh cài chưa được phải để anh kiểm tra lại.

Hic thế là tôi phải chọn 2 con còn lại lấy 1 và tiếp tục ngồi chờ đơi. Ông bạn thì bùn ngủ mắt liu riu riêng tôi thì cố đếm từng phút để được cầm cái điện thoại mới trên tay .

Hơn 3h chiều tôi cuối cùng sau bao thời gian chờ đợi trông ngóng thì em nó cũng thuộc về ta cảm giác lâng lâng trong người tôi vội trả tiền và hỏi địa chỉ cửa hàng Sfone để đi add sim gì gì đó.

Sau một hồi lòng vòng tìm đến cửa hàng theo sự chỉ dẫn chủa chị bán hàng tôi ngồi đăng kí thông tin và chờ đợi.một lát sau anh kĩ thuật ra yêu cầu đưa điện thoại cho anh cài số……tèn ten ….15 phút sau anh kị thuật đem điện thoại ra phán cho một câu. Em ơi không được em phải quay lại chỗ bán điện thoại để người ta cài cái gì gì đó ( không nhớ rõ ) anh mới add số vào được.

Hic nghe mà buồn thúi ruột ….2 ông tức tốc lên xe phóng về chỗ mua điện thoại : chị ơi ra cửa hàng người ta nói không add sim được bảo anh kĩ thuật cài lại cái gì gì đó ( đến giờ cũng không nhớ không biết là cái gì …)

Chị bán hàng liền kêu anh kĩ thuật xuống mang điện thoại lên cài tôi nóng ruột hỏi bao lâu thì xong chị ?

Anh kĩ thuật kia trả lời khoảng 1 tiếng em hic hơn 1 tiếng là hơn 4h rồi không biết cửa hàng SFONE còn làm việc không ?

4h15 : chị ơi hỏi dùm em xong chưa

Alo điện thoại của khách xong chưa anh tôi nghe chị hỏi qua điện thoại nhưng không nghe câu trả lời từ phía bên kia

Chị quay sang : chưa em cố đợi tí nữa nhé

4h30 : chị ơi lâu quá em qua bên cửa hàng SFONE không kịp

Chị nhấc điện thoại lên – điện thoại của khách xong chưa anh ơi ? chị cúp máy và quay sang còn khoảng 5 phút nữa em ơi gần xong rồi.

Tôi ngồi nhìn đồng hồ nhảy từng phút khoảng 6 phút sau anh kĩ thuật trên lầu đi xuống

Xong rồi đó em , em mang sang cửa hàng nói người ta add số vào cho số đó là trong máy và em có thể bỏ một sim khác GSM vào khay sim và chuyển qua sài được cả 2 số , anh kĩ thuật vừa nói vừa hướng dẫn tôi vào chỗ cài đặt sim để cài đặt.

Cảm ơn anh em đi đã em chào chị : tôi vội chào và lôi anh bạn ra xe chạy nhanh qua cừa hàng SFONE

Đến nơi tôi thấy cửa hàng vẫn còn mở cửa tròng lòng thấy yên tâm và cảm thấy mừng vì chuẩn bị xong công việc .bước vào cửa hàng tôi liền hỏi chị nhân viên chị ơi em cài máy xong rồi chị nói nhân viên add số vào cho em với .

4h30 nhân viên kĩ thuật về rồi em ngày mai em ghé lại nhé .

Hic chân tay tui nghe rụng rời tôi hỏi không còn ai nữa hả chị ? chị trả lời không em ơi họ vừa về rồi ..

Hic hic một ngày qua bao nhiêu sự chờ đợi đến bây giờ trở nên công cốc hic tui quay sang anh bạn , thôi về tối đi làm bữa nào rảnh xuống cài.

Thế là 2 ông lên xe phóng về BẾN CÁT lại , rong lòng tôi chẳng vui tí nào cẩm cái điện thoại lăn lăn viên bi nhưng chẳng biết vào cái gì .

Đêm đó khi công việc đã tạm ổn tôi cầm cái điện thoại mới trên tay mày mò từng nút bấm từng ứng dụng cài đặt .

Các đồng nghiệp đi qua lại nhìn và trầm trồ - “nay lên điện thoại bự giữ ta mấy ( Chai ) đó …”

Tôi cười hì hì điện thoại cùi bắp mà rẻ òm…..cố tỏ ra khiêm tốn…

Và thế Blackberry đến với tôi như vậy nó như là cuộc sống của tôi hàng ngày trài qua 5 năm dùng Blackberry trải qua bao nhiêu đời máy từ 8830 - 8820 - 9000 – 8800 - 9700 – 8700 - 9930 - 9300 - Q10 - Z3 và hiện nay tôi vẫn phải dính với con Classic dù đã có gia đình nhưng vẫn thèm cảm giác cầm thử PP hay chờ đón Priv…

Trong chừng ấy thời gian tôi cũng cố gắng rời BB xài Sky – Nokia – Samsung nhưng mọi thứ đều vô nghĩa . .tôi yêu cái bàn phím chằng chịt đó tôi yêu cái cảm giác bấm tách tách không cần nhìn đó , tôi yêu cái điện thoại mà nhìu người nhìn nói là đồ Trung Quốc , đồ cùi bắp giờ ai còn xài bàn phím cỗ hũ…..nhưng ngược lại cũng có người khen xài điện thoại gì lạ vậy chỉ mở cái coi , cùi bắp mà chụp hình rõ ghê ha , cùi bắp mà nghe nhạc hoài loa không rè hiiii

Nhưng với tui cái cùi bắp đó như là máu thị không thể thiếu trong cuộc sống hàng ngày…nó đi qua tôi , quấn quýt với tôi và sẽ mãi mãi song hành với tôi…………

Tôi là vậy nó là vậy và cuộc tình chúng tôi chỉ thế thôi.………

vutranbbr

vutranbbr
    Expand Collapse

#1 vutranbbr, 28/10/15
    Last edited by a moderator: 29/10/15
  2. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

Một tình yêu không bao giờ chết của những người yêu mến BlackBerry, như em đây lần đầu tiên tiếp xúc với BlackBerry là chiếc BlackBerry 8100 vào khoảng đầu thời phổ thông cầm ngắm nghía của một người bạn, em lại lặn lội đi tìm kiếm các dòng máy BlackBerry cũ để trải nghiệm và đến với chiếc 7290 đầu tiên, thời đó Bách Khoa có nhập và bán hàng nhưng đều là hàng làm lại mà em không biết cũng ráng mà mua. Cũng lặn lội từ Đồng Nai bắt xe Bus lên sài gòn và tìm mua cho bằng được, chờ đợi đợi chờ từ sáng đến chiều mới có thể cầm em nó trên tay, thời đó em 7290 phải gọi là nhất vì màn hình ra nắng đều hiển thị rõ mồn một mà mấy bác nokia hay samsung thời đó không đọ được.

Vẫn mãi một tình yêu từ đó đến giờ, nền tảng em chuyển lâu nhất ngoài BlackBerry là Symbian s60 của điện thoại chiếc lá. Đơn giản vì sự vọc vạch không bao giờ chán như BlackBerry vậy. Tình yêu lớn dần đến nỗi mà giờ có ai hỏi em vì sao lại đam mê BlackBerry đến như vậy thì em chỉ trả lời vỏn vẹn như thế này thôi "Vì điện thoại này đã chiếm lĩnh hầu hết thời gian của mình"

ba_thin thích bài này.
  3. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

E thì cũng như bác @Nông Dân bắt đầu là 8100 dolly mới đau

Nông Dân thích bài này.
  4. philong.ktnn

philong.ktnn
    Expand Collapse

Well-Known Member

Nghe khoái nhỉ. Mình thì bắt đầu từ năm 2012.
    Dòng lịch sử là 9000 8700 9900 Classic PP :(.
    Giai đoạn đầu mới tập tọe dùng bb mà buồn cười. Tiếng anh thì dốt. K biết lấy danh bạ từ sim nó ntn :D. cứ phải nhớ số rồi gọi. Sau 2 3 ngày j đó cuối cùng cũng mò ra :D

5. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

:P bác đến với BB từ 9900 cơ à, muộn quá đấy nhé =))

6. philong.ktnn

philong.ktnn
    Expand Collapse

Well-Known Member

Muộn mà đã mê mệt rồi. Chứ sớm nữa chắc điên quá :D

7. Hữu Tùng

Hữu Tùng
    Expand Collapse

Member

Bb gắn liền với kỷ niệm cùng mối tình đầu của mình. Mình đến với bb hơi muộn, mãi khi os 10 ra đời mình mới sở hữu chiếc bb đầu tiên. Hồi đó nhìn em ny vuốt lên vuốt xuống cái màn hình khóa, mình tò mò mượn của e để nghịch rồi thích lúc nào không biết :) và mình đã quyết định chia tay em sony để đến với em z10 hiện tại. Từ z10 mình dần dần tìm hiểu các dòng khác của bb từ 8700, 8900, 9700, 9780 đến 9900. Tình yêu với bb cứ thế ngày một lớn dần lên :) Đến bây giơ khi priv sắp ra đời, bb10 nói riêng và bản sắc bb nói chung có nguy cơ tan vỡ, kết thúc, tự dưng lại thấy trong lòng có một chút gì đó không nỡ, cảm giác như mất mát một cái gì đó vậy.

8. badboy 3

badboy 3
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mình đến với BlackBerry từ chú Z10 cũng rất tình cờ vì thiết kế của nó quá đẹp nơi mình thấy. Rồi có thêm Passport, 87, 99, Q10 Z30 lần lượt như vậy đó bây giờ thì Passport và 99 tình yêu với BlackBerry phải thừa nhận là hơi muộn, đó là thiệt thòi cho mình nhưng không sao hết vẫn đồng hành cùng mọi người ở đây và BlackBerry. Lỡ yêu mất rồi

9. trongngoc89

trongngoc89
    Expand Collapse

Member

mình bắt đầu từ 8820 năm 2011 và trải qua các em sau này là:87V, 87G, 87R, 87ATT, 8820, 9900, 8130, 9930 và giờ còn lại Q10 gold sim chính nghe gọi, 7130V, và 87V va em 5s giải trí..giờ chỉ ước ao có em Priv thôi :)

10. phantuanma

phantuanma
    Expand Collapse

Member

Mình cũng bắt đầu với BB từ 8100 năm 2007 cũng qua rất nhiều đời 8800, 8820, 9500, 9000, 9800, 9860 rồi qua ăn roi sony Sp, sony Z. Rồi lại quay lại với BB Q10 nhưng chỉ được 1 tuần đã lên đường vì dùng không quen và không giống 9000, 9800. Và Classic ra đời thì đây đúng là máy mình cần. Giờ thì dùng Classic là chính sony Z dùng sim phụ và 8820, 9000, 9800 thỉnh thoảng đem ra ngắm nhớ lại một thời đã qua.