THẢO LUẬN Bạn thích Passport Silver xách tay 'North America' hay 'Asia Pacific'

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi Dr.Love, 22/10/16.

?

Bạn thích Passport Silver Edition xách tay xuất xứ North America hay Asia Pacific?

1. North America

32 Phiếu
    94.1%
  2. Asia Pacific

2 Phiếu
    5.9%
  1. 29_2015-08-06-blackberry-passport-silver-edition-10.jpg

Xin chào các bạn, Mấy ngày gần đây chiếc điện thoại Blackberry Passport Silver Edition đang được giảm giá rất mạnh. Bản chính hãng giá giảm còn 8.990.000 đ. Bản xách tay tại các thương gia và cửa hàng giá chỉ có hơn 6 đến hơn 7 triệu tùy thời gian bảo hành hay thỏa thuận đặt trước hoặc mua lấy ngay. Ai ai cũng muốn sắm cho mình một "cái hộ chiếu" lạ mắt nhưng rẻ kể cả BBers thứ thiệt muốn sắm thêm hay người mới làm quen với Blackberry Passport muốn tìm một trải nghiệm mới lạ.

Ở chủ đề này mình không nói đến bản Passport Silver chính hãng giá 8.990.000 đ mà muốn nói đến bản xách tay hiện được bán với giá từ hơn 6 triệu đến hơn 7 triệu đồng. Về bản thân chiếc máy thì không thể tìm được sự khác nhau giữa bản xách tay xuất xứ North America hay xuất xứ Asia Pacific. Nhưng về hình ảnh chữ in trên hộp, các giấy tờ và các phụ kiện đóng gói trong hộp thì chúng có vài điểm khác nhau dưới đây mà các bạn có thể phân biệt được vì hiện Passport Silver đang đc bán đa số đều nguyên seal hộp cả.

1. Chữ được in trên hộp :

- Bản North America:
    có dòng chữ Retail North America Silver (Bắc Mỹ) và dưới mã vạch cuối cùng có dòng Accessories Made in China and Indonesia (phụ kiện được làm tại Trung Quốc và Indonesia).

- Bản Asia Pacific: có dòng chữ Regional Asia Pacific (Châu Á Thái Bình Dương) và dưới mã vạch cuối cùng không ghi thông tin gì về xuất xứ phụ kiện cả.

2. Sách hướng dẫn sử dụng trong hộp:

- Bản North America:
    ngoài hộp giấy mỏng còn có cuốn sách giới thiệu về máy màu đen rất đẹp có in logo BlackBerry.

- Bản Asia Pacific: không có cuốn sách giới thiệu màu đen có in logo BlackBerry nhưng trong hộp giấy mỏng lại có cả 2 tờ giới thiệu và hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Việt hẳn hoi.

3. Cục sạc có trong hộp:

- Bản North America:
    chỉ có 1 cục sạc 2 chân dẹt để trần.

- Bản Asia Pacific: có 2 cục sạc một 3 chân và một 2 chân dẹt đều được bọc trong bao nilon ngoài bao có dán mã vạch và thông tin.

Trên đây là các điểm khác nhau giữa vỏ hộp, giấy tờ và phụ kiện giữa hai bản Passport Silver xách tay xuất xứ North America và Asia Pacific. Bản Asia Pacific thì vỏ hộp, phụ kiện giấy tờ giống hệt bản chính hãng giá 8.990.000 đ. Mình cũng mới mua một chiếc Passport Silver tự khui seal hộp và là bản Asia Pacific. Điều mình thắc mắc là bản xách tay Asia Pacific tại sao lại có sách hướng dẫn sử dụng tiếng Việt sẵn trong đó vậy?

Mình xin chia sẻ cho các bạn chuẩn bị mua Passport Silver xách tay bản North America hay Asia Pacific từ kinh nghiệm hạn hẹp của mình khi kiểm tra ngoại hình máy chú ý các điểm sau trên Passport Silver:

A. Kiểm tra ngoại hình máy:
    1. Độ hở của mép viền dưới và mép dưới của bàn phím: cái này có máy rất hở nhiều có máy hở ít nhưng đa số máy nào cũng bị.
    2. Độ hở của mép viền phần màn hình hiển thị và khung thép bao màn hình hiển thị.
    3. Màn hình hiển thị góc trên bên phải máy nào cũng bị kênh lên so với 3 góc còn lại ấn vào thấy màn hình thụt lên xuống: có máy vênh ít, có máy vênh nhiều chọn máy nào vênh ít.
    4. Vỏ máy phía sau phần lưng sần khi cầm trên tay ấn vào phần gần các mép thấy nhấp nhô, phát ra tiếng kêu tạch tạch, ọp ẹp.
    5. Khi mở nắp đậy sim và thẻ phải thật cẩn thận vì ở Passport Silver nắp mỏng và dính rất chặt mở mạnh và bất ngờ có thể gãy ngàm hoặc lôi cả phần bên trong ra luôn.
    B. Kiểm tra phần cứng và các chức năng bên trong máy:

Trước khi đi mua các bạn tạo hãy cho mình một tài khoản Blackberry ID (vào Google xem hướng dẫn) nếu chưa có để tải phần mềm BBVE về (Nhấn vào icon Trợ giúp trên màn hình ứng dụng tiếng Việt của Passport) và kiểm tra phần cứng với các chức năng của máy. Cần chú ý:

1. Kiểm tra màn hình: xem vệt sáng xanh có phủ kịp thời và hết màn hình khi ta quét ngón tay từ từ lên màn hình không, chú ý các điểm chết trên màn hình khi lướt qua màn hình với các nền màu sắc khác nhau. Tăng độ sáng màn hình lên cao nhất vào trang Google.com.vn hay nền trắng xem có bị đốm hay ngả vàng quá không. Nếu có một máy Passport khác nữa có thể đem so sánh để dễ nhận ra. Cái này một số máy màn hình bị ngả vàng hơn những máy khác có thể chỉnh lại trong phần nhiệt độ màu nhưng chọn máy sáng hơn khi để nhiệt độ màu mặc định vẫn thích hơn.

2. Kiểm tra các cảm biến: kiểm tra kỹ độ nhạy các cảm biến như cảm biến tiệm cận khi áp máy vào nghe gọi có tắt màn hình không, cảm biến sáng đèn của bàn phím ...

3. Kiểm tra bàn phím:
    bàn phím Passport Silver có phím bấm mềm và thấp hơn Passport đen nên bấm các phím xem có phím nào bị dính hay liệt không. Kiểm tra cả trong BBVE và cả trong tin nhắn chữ nữa. Kiểm tra cảm ứng của bàn phím khi vuốt tay qua lại giữa các trang màn hình hay khi duyệt web, búng chữ khi soạn thảo văn bản.

Trên đây là vài chia sẻ về kinh nghiệm thực tế của mình khi mua Passport Silver xách tay gần đây. Mình trước giờ chỉ dùng Android, mới qua làm quen với Blackberry từ lúc Note 7 bị nổ phải đi trả lại và thấy đúng là Passport rất thu hút. Mình thích thật sự chứ không phải nhiều anh em nói là thấy rẻ rồi mua sau không quen lại bỏ đâu nha. Mình cũng chỉ dám chia sẻ bài này với các bạn mới làm quen với Blackberry, mới mua và dùng Passport thôi còn đối với anh em BBers mình xin học hỏi nhiều kinh nghiệm nữa ạ.

Cảm ơn các bạn đã đọc bài!
    Thân ái!

Hình ảnh trong bài được mình chụp ảnh màn hình từ các video trên tay của tinhte:

P/S: Anh em có kinh nghiệm cho mình hỏi là mình thắc mắc bản Passport Silver xách tay Asia Pacific sao lại có cả sách hướng dẫn sử dụng tiếng Việt sẵn ở trong hộp giấy mỏng nhỉ. Hàng chính hãng 9 triệu thì không nói nhưng sao hàng xách tay bán ra tại các cửa hàng lại có sẵn sách hướng dẫn sử dụng tiếng Việt được nhỉ. Mình mua máy tự khui hộp luôn. Số imei máy trùng hộp, check imei trên smartcom tất nhiên không được, check trên numberingplans.com cũng không được dù báo imei đúng nhưng không ra thông tin máy, check trên imei.info thì ra thông tin máy là Passport thôi. Bản Passport đen của Pháp thì check imei trên numberingplans.com có ra thông tin.

Dr.Love

Dr.Love
    Expand Collapse

Member

#1 Dr.Love, 22/10/16
    Last edited by a moderator: 22/10/16
    QuangAK, hung29kt and thangbs like this.
  2. tuan_ok

tuan_ok
    Expand Collapse

Hàng chính hãng đợt này cũng là hàng bắc mỹ luôn nhé bác ! Hiện tại bản chính hãng bên MAINGUYEN đang bán giá là 8,990k là bản North America !

hung29kt, *thao* and Dr.Love like this.
  3. Dr.Love

Dr.Love
    Expand Collapse

Member

Chắc hàng chính hãng đợt này tại MN là hàng Bắc Mỹ, chứ trong video trên tay hàng chính hãng cũng từ MN của tinhte ở bài mình post ở trên lúc mới lên kệ và cả trong bài mở hộp tại web MN đều là hàng Asia Pacific.

Có bạn nào gần đây đã hoặc sắp mua mở hộp bản chính hãng hay bản xách tay Bắc Mỹ cho mình hỏi là chú ý ngay lúc mới khui seal hộp ra cổng micro usb của máy có dấu hiệu đã trầy xước, cũ do cắm cáp chưa. Mình đã khui seal 2 con xách tay Asia Pacific và cổng micro usb đều đã bị trầy xước khá nhiều do dấu hiệu cắm cáp mà không hiểu tại sao.

#3 Dr.Love, 22/10/16
    Last edited: 22/10/16
  4. truong quoc

truong quoc
    Expand Collapse

Member

nhìn sướng mắt quá

Dr.Love thích bài này.
  5. hung29kt

hung29kt
    Expand Collapse

Member

Có phải bác @Dr.Love lấy máy ở cửa hàng xtmobile k vậy bác?

Bữa em lên đó cũng có 1 bác khui seal 2 con PP SE (Asia Pacific) nhưng qua đợt sau thì lại có hàng Bắc Mỹ.

Em chứng kiến khui 2 con Asia (trước) và 2 con America (sau) thì cảm nhận sơ qua là: con Asia làm không hoàn thiện bằng con America. Chỗ bàn phím hở hơn, phía trên bên phải màn hình cũng bị hở hơn. Cổng USB con America thì hình như chưa bị thông nên k có hiện tượng trầy xước gì cả.

Dr.Love thích bài này.
  6. Dr.Love

Dr.Love
    Expand Collapse

Member

oh yeah, đúng mình rồi. Cái anh đẹp trai hôm ấy không lấy con mình vừa khui hộp giảm 500k mà đặt hàng con mới là bạn đó hả? Vậy hôm sau bạn kiếm được con hàng Bắc Mỹ ah, cổng usb không bị trầy chứ. Mình không hiểu sao trong hộp hàng xách tay lại có giấy giới thiệu và hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Việt nữa. Con bạn bắt wifi xa không, con mình bắt gần và yếu quá. Bin thì tụt nhanh hơn con Passport đen cũ nữa mặc dù chưa cài các ứng dụng của Google Play. Bác hay anh em nào vừa mua Passport bản Đen hay Bạc chiều nay hay sáng mai chủ nhật có rảnh anh em gặp nhau coffee đâu đó trao đổi kinh nghiệm giao lưu so sánh tí.
    Thân!

bố cu Bin, baonguyen96 and hung29kt like this.
  7. netsite

netsite
    Expand Collapse

Member

Cảm giác thật tuyệt khi được cầm em nó trên tay mình cũng lấy em nó nguyên Seal tự tay rạch Seal mà mua ở didongthongminh.vn cũng yên tâm các bác à.

Dr.Love thích bài này.
  8. phattai91

phattai91
    Expand Collapse

Member

Bản thân em không thấy sự khác biệt sau khi dùng cả 2 bản này, hiện giờ em cầm bản NA. Có lẻ khác nhau ở chất lượng gia công, cơ mà Z30 + PP vô đối thiệt=)) không đụng hàng, dù đi làm hay đi chơi (khoái cái sự "độc hại" of BB)

#8 phattai91, 22/10/16
    Last edited: 22/10/16
    Dr.Love, baonguyen96 and hung29kt like this.
  9. hung29kt

hung29kt
    Expand Collapse

Member

=-C Đúng rồi đó bác ơi. Vậy là có duyên đấy bác nhỉ **-=**-=**-=

Hôm đó nó nói chưa có máy nên em phải đợi. Em mới lấy hôm qua thôi. Bản America. Trước khi lấy em giao kèo với nó là nếu hở, vênh màn thì em đổi con khác. Nhưng may quá, con của em màn hình khớp, cạnh dưới cũng khớp. Lỗ sạc mới tinh. Máy em xài cũng mau nóng. Pin thì đang test, chưa khẳng định được (nhưng có vẻ mau nóng và yếu hơn PP Azerty). Wifi thì hơi chập chờn. Không biết tại mạng hay tại máy nữa. Em vẫn đang vọc đây. Pin của em: 2C341CBC. Bác add vào BBM nha.

10. hung29kt

hung29kt
    Expand Collapse

Member

Cái này thì em cũng k biết. Lần đầu xài PP mà :) Chờ thử xem có a,e nào mua PP SE đợt này ở Dauden hay Mai Nguyên không cho cái review

Dr.Love thích bài này.