HỎI ĐÁP Bạn sử dụng BlackBerry với các chức năng chính nào?

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi leetromas, 11/11/15.

1. blackberry_passport_02.jpg

Chào các bác,
    Anh em ta đã và đang sử dụng BlackBerry và yêu thích nó, nhiều bác đã chia sẻ những tính năng, thủ thuật sử dụng nó như thế nào trong cuộc sống.
    Nhằm mục đích khuấy động không khí em xin chia sẻ những gì mà em vẫn sử dụng hằng ngày bên em Passport.

1) Nghe gọi

Cái này thì phải nói là cực ngon. tín hiệu luôn tốt, đặc biệt loa ngoài rất to. Mình sống ở Bình dương, nhưng bố mẹ vẫn ở quê nhà Nghệ An. Thỉnh thoảng dùng em nó làm bộ đàm, mở loa ngoài cho cả nhà trong này để nói chuyện với ngoài quê. Loa to rõ, phải nói là như hàng chuyên nghiệp ở công ty.

2) Nhắn tin

Cái này thì bàn phím vật lý gõ rất đã, nhưng kì thực là ít xài hơn. Do mình xài cả iPhone (do yêu cầu công việc) và vợ cung thế, nên nhắn tin bằng imessage với gửi hình ảnh...rất tiện.

3) Lịch làm việc

Mình đồng bộ lịch từ Iphone qua, rồi từ google xuống, nên check lịch làm việc trên Passport cũng rất tiện.

Màn hình lớn, nên việc xem lịch rất đã!

Trên BB10, nhiều bác đã viết lịch âm, nên xem lịch âm cũng rất tiện. Đặc biệt, mình là con trai trưởng, cháu đích tôn, nên việc ghi nhớ các ngày giỗ chạp của các cụ cố là quan trọng, lịch âm có chức năng lên lịch theo lịch âm rất tiện dụng!

4) Đọc tài liệu

Cái này thì tiên dụng. Màn hình Passport lớn và sắc nét nên việc đọc tài liệu tốt. Tất nhiên màn hơi nhỏ nhưng tính cơ động cao nên tận dụng tốt. Đặc biệt, BB10 thì việc quản lý file/folder tiện dung như trên máy tính, nên việc lưu trữ và tìm tài liệu là cực tiện. Cái này thì iPHone cứ gọi là xách dép chạy theo.

5) Đèn pin

Giờ cái này thì hầu như điện thoại nào cũng có, nhưng của Passport thì phải nói là nó sáng hơn cả đèn pin!

Dạo này mất điện nhiều, nên xài nhiều. Với dung lượng Pin cao nên xài cũng an tâm, không sợ hết PIN.

6) Phát Wifi

Nhiều lúc đi công tác, cần check mail trên máy tính, thế là nhờ chú nó phát wifi để check mail trên máy tính (mail công việc) cũng tiện lắm thay!

7) Lướt web

Màn hình lớn nên lướt web khá là đã. Mặc dù các gesture nó chưa tiện như bên iPhone nhưng với màn hình lớn nên nhiều lúc lướt web rất là tiện lợi.

8) Nghe nhạc

Xài iPhone, cái cực nhất là copy nhạc vào máy. Và thế là Passport phát huy, đơn giản là copy cái rẹt vào nghe.

9) Từ điển

Mình mua cái Maxidict và down các từ điển Anh, Nhật, Việt, và thế là xài vivu. Cái này cũng khá là hữu dụng.

10) Lưu giữ mật khẩu, thông tin mật, Làm điện thoại để nhận mã 2 lớp

Các mật khẩu mình đặt dài và khó nhớ, và nhiều tài khoản nên lưu trên này và tin tưởng vào độ bảo mật của nó.

Các loại tài khoản như facebook, google...có bảo mật 2 lớp thì mình dùng số điện thoại trên PP để nhận (mình xài 2 cái điện thoại). Và tin là như thế thì an toàn!

11) Học ngoại ngữ

Các tài liệu có thể thì mình copy vào máy, với việc lưu trữ, và đọc tốt nên tiện khi cần học là có xài ngay và lưu các file audio cũng tiện hơn là trên iPhone.

Còn lại những cái cũng cần nhưng ít xài.

12) Chụp hình

Chụp hình lấy nét quá châm, và hình chụp cũng không đặc sắc gì nên ít xài!

13) các app về mạng xã hội

Ngoài cái tweeter ra thì tệ, cực tệ. Facebook thì chậm như rùa, với hiển thị thông tin hình ảnh rối rắm, nói chung là tệ. Mình toàn duyệt trên web chứ không xài app trên PP.

Các app khác như là Pinterest...thì không có. Haiza.

14) Bản đồ

Của BB10 thì chưa tốt, mấy cái như Here map thì không có, Google map thì xài cái nửa mùa từ Android nên ghét ít xài.

15) Các phần mềm chát như zalo, Skype, ...

Tệ, toàn port từ Android qua, chạy chậm rì, nóng máy, cài xong là muốn gỡ ra ngay.

....

Passport hiện tại chỉ xài như cái điện thoại phụ, chính thì là iphone do yêu cầu công việc. Nhưng cái chính thì mình xài như trên, nói chung là chỉ ở mức độ tạm hài lòng chứ chưa tạo thích thú!

Chia sẻ cùng anh em!

leetromas

leetromas
    Expand Collapse

Member

#1 leetromas, 11/11/15
    Last edited by a moderator: 11/11/15
  2. hoangtrang116

hoangtrang116
    Expand Collapse

Well-Known Member

tất cả các chức năng bạn nghĩ ra. thêm vài cái nữa.

leetromas thích bài này.
  3. Denis Hà

Denis Hà
    Expand Collapse

Member

Gọi điện + nghe điện

4. Canhtn

Canhtn
    Expand Collapse

Member

Ngoài các cái trên của chủ thớt, có 3 cái nữa mình hay xài

1. Mail
    Hỗ trợ mình cực tốt khi mail của mình thường xuyên có các file đính kèm dạng doc, excel... Việc trả lời mail cũng rất nhanh tiện, đặc biệt chức năng lọc theo file đính kèm, lưu các file vào điện thoại cũng dễ tìm kiếm. (Số lượng mail mình nhận hàng ngày là 50-60 cái)

2. Remember và note
    Phải nói là cực kỳ hữu dụng khi note các vấn đề và gắn cờ cho các mail để chuyển sang nhắc việc cho mình, gần như với nó mình không bị quên hay chậm tiến độ các công việc quan trọng.

3. Assistant
    Cái này nhiều khi mọi người không để ý mấy, chứ nếu tận dụng cực kỳ hữu ích để thêm nhanh các tác vụ như thêm ghi chú, nhắc việc, post stt fb, twitter....mà không cần phải mở các ứng dụng đó, kết hợp với phím tắt nữa thì không còn gì tuyệt vời hơn.

Mình dùng riêng 1 máy ipad dành cho giải trí, chơi game, lướt fb nên không gặp các phiền toái về việc thiếp apps.

Ngoài ra, việc kết hợp BB10 với Pebble steel tạo lên sự hoàn hảo trong việc nhận các thông báo, nghe nhạc...., có lẽ chủ thớt nên trải nghiệm thêm sự kết hợp này.

Mình là người chuyển từ Iphone sang BB nên cũng hiểu các trải nghiệm trên IOS tiện dụng thế nào, tuy nhiên giúp ích cho mình nhiều nhất lại là BB10 chứ không phải IOS.

Điều cuối cùng, Iphone hiện nay quá phổ biến, bất kỳ ai cũng có thể sử dụng 1 chiếc iphone và trong cả rừng iphone đó, cầm con PP thực sự cho mình cảm giác mình khác biệt với xung quanh :D.

#4 Canhtn, 11/11/15
    Last edited: 11/11/15
    leetromas thích bài này.
  5. leetromas

leetromas
    Expand Collapse

Member

Chào bác, cảm ơn bác chia sẻ.
    1. Về email, Blackberry thì đúng là quá đỉnh về email.
    Nhưng với PP, hiện tại em ít xài chức năng này, chỉ xài email cá nhân và cũng ít.
    Mail công việc thì không cho cài lên.

2. Về cái Note, em cũng thường hay xài, nhưng note trên iPHone e thường xài hơn. Do em note lên trên máy tính, và nó tự đồng bộ. Trong lúc làm việc (gần cả ngày trời), ngồi trên máy tính, nên tiện thì note luôn trên đó.

Về nhắc nhở hay lịch công việc, em mua luôn cái Viira, nó là phần mềm quản lý công việc cực tốt, em xài từ dòng BB cũ tới giờ.

3.Về Assistant.
    Em cũng có xài, em nói tiếng Anh và ra lệnh cho nó. Thấy cũng khá là hay. Thỉnh thoảng lôi cả iPhone (Siri) và PP ra rồi so sánh, thấy khá là thú vị!
    Em tiếng Anh cũng phọt phẹt nên không hay sử dụng lắm.

Canhtn thích bài này.
  6. kien2211

kien2211
    Expand Collapse

Member

Thấy Zalo cũng mượt mà :) Mình gửi công văn cho mấy anh em ở xa toàn dùng Zalo chụp xong gửi.

leetromas thích bài này.
  7. leetromas

leetromas
    Expand Collapse

Member

Cái em xài thấy không mượt, cà giựt bác ơi.
    Nói chung là ở mức chấp nhận được, chứ không mượt mà.
    Và thỉnh thoảng nóng máy nữa. Cơ bản nó là hàng port từ Andoid qua, nên cũng khó mà yêu cầu nó mượt mà được.

8. khanhvlxd

khanhvlxd
    Expand Collapse

Well-Known Member

thích cái đánh giá của bác về các ứng dụng android, maps. rất chân thực...:(

9. nganinho

nganinho
    Expand Collapse

Well-Known Member

Mua cái BeMap Pro ấy. Xài có khác gì Android đâu.

nhatkhanh2326 and leetromas like this.
  10. leetromas

leetromas
    Expand Collapse

Member

Chào bác.
    Em cũng có mua cái BeMap Pro, MapPro...
    Nhưng xài không ngon như bản gốc trên Android hay iPhone.
    ĐƠn giản nhất như ví dụ không thể login vào google.

Nếu login được vào, mình lưu được các vị trí, lần sau cần tới đó chỉ cần bấm vào là đi.