THẢO LUẬN Bạn dùng cách nào để bảo mật BB của mình?

Thảo luận trong 'Nhận Xét - Đánh Giá - Thảo Luận Chung' bắt đầu bởi Zerostar, 22/3/14.

1. Smartphone-Spotlight-The-Security-Features-of-Blackberry-10-800-580x494.jpg
    Những tính năng khiến BlackBerry nổi tiếng bảo mật được một số người cho rằng nó không phát huy một cách hoàn hảo đối với người dùng cá nhân, tuy vậy, những chức năng đơn giản như "đặt mật khẩu" hay mới đây là "Picture Password" cũng khiến những "kẻ tò mò" không dễ để tiếp cận được dữ liệu của máy (hack). Vậy bạn sử dụng khả năng bảo mật của BlackBerry như thế nào? Cùng chia sẻ tại topic này nhé. Mình cũng xin chia sẻ một số chức năng trong khả năng bảo mật của BlackBerry mà mình đang dùng.

Mật khẩu không còn quá xa lạ với người dùng BlackBerry. Bạn có thể dễ dàng tìm thấy chức năng này trong mục "Bảo mật" trên những OS thấp hơn và cả OS 10. Mình đã dùng tính năng này từ 7290 vì nó khiến BB tự động khóa bàn phím mà không cần đến phần mềm 3rd. Đến tận khi dùng BlackBerry 10 mình mới không sử dụng password nữa mà chuyển sang một tính năng mới, nâng cao hơn, đó là Picture Password.

Bạn có thể đọc hướng dẫn về Picture Password tại topic này: Picture Password - Nâng cao bảo mật BlackBerry 10 của bạn . Tính năng này khá hay và bảo mật, tuy nhiên gần đây, mình phát hiện ra rằng tính năng này khiến mình thao tác mở máy chậm hơn. Chậm hơn không phải vì phức tạp hơn password mà là vì khi dùng chức năng này bạn không thể dựa vào thói quen của mình để mở máy và mỗi lần mở máy là mắt, não của bạn cần hoạt động nhiều hơn do "ma trận số" luôn luôn thay đổi. Đành chọn giữa sở thích + bảo mật và tốc độ.

Ngoài ra một tính năng khá hay đó là Mã hóa điện thoai. Với tính năng này, bạn có thể bảo mật dữ liệu thẻ nhớ khi mất điện thoại, tuy nhiên cũng có vấn đề với những bạn hay quên. Nếu vô tình bạn quên tắt mã hóa trước khi chạy lại ROM điện thoại và quên cả mật khẩu điện thoại thì đồng nghĩa với việc dữ liệu trên thẻ nhớ của bạn sẽ bị mất. Nếu bạn nhớ được mật khẩu thì có thể tham khảo cách lấy lại dữ liệu tại bài viết Cách lấy lại dữ liệu Media đã bị mã hóa (sử dụng Device Password)

Trên đây chỉ là một số ít tính năng bảo bật trên BB. Bạn dùng khả năng bảo mật của BB như thế nào?

BlackBerryVietnam.net

Zerostar

Zerostar
    Expand Collapse

Well-Known Member

#1 Zerostar, 22/3/14
    Last edited by a moderator: 22/3/14
    mrd213 and ndthuytrang like this.
  2. phuochongts

phuochongts
    Expand Collapse

Member

mình thì chỉ cần 1 cái danh bạ đen để cuộc gọi và tin nhắn vào hết đó là quá bảo mật rồi

3. mrd213

mrd213
    Expand Collapse

Member

Có cách nào để nếu nhập sai mã quá 10 lần máy không xóa sạch dữ liệu không các bác. Z10 e dính 1 lần nhóc em nó nghịch sai 10 lần pass bị xóa hết dữ liệu :(