CHIA SẺ 5 lời khuyên cơ bản khi quay video trên BlackBerry

Thảo luận trong 'Hỏi Đáp - Chia Sẻ Kinh Nghiệm Sử Dụng' bắt đầu bởi Nông Dân, 3/1/17.

1. 1.jpg

Nếu bạn để ý những khía cạnh cơ bản, chiếc BlackBerry của bạn có thể quay video như một chiếc máy chuyên nghiệp. Nếu như bạn cần một video chất lượng trong những buổi họp mặt, những buổi hội nghị thì hãy chú ý đến những lời khuyên cơ bản sau đây từ anh chàng Nikita - nhiếp ảnh gia và cũng là tín đồ của BlackBerry.

Sự khác biệt giữa một video chất lượng thường chủ yếu phụ thuộc lớn nhất về những người cầm điện thoại để quay, và đây là những mẹo cơ bản khi quay các bạn nhé.

1. Nói không với việc quay video theo chiều dọc:

Giữ điện thoại thẳng đứng hay còn gọi là quay video theo chiều dọc là một ý kiến tồi. Video thành phẩm ngoài điện thoại thì khó có thể tìm kiếm được thiết bị nào khác có thể xem được thoải mái. Nếu bạn có một buổi chụp hình hoặc quay phim trên điện thoại, hãy luôn giữ điện thoại nằm ngang thì các đoạn thu video sẽ chất lượng hơn nhiều, đặc biệt là nếu bạn có kế hoạch để tải đoạn phim đó lên Youtube.

Một chi tiết nữa là nếu bạn bắt đầu ghi hình bằng video ở chế độ chân dung (theo chiều dọc), và sau đó bạn lại xoay điện thoại nằm ngang thì bạn sẽ phá vỡ cấu trúc của video đó và làm cho video trở nên rất khó chịu khi xem lại.

2. Đừng vô tình chạm tay và che Micro của điện thoại bạn nhé:

Một trong những nhược điểm khi bạn giữ điện thoại theo chiều ngang khi quay video là khả năng vô tình che lại những micro sử dụng để ghi lại âm thanh. Hầu hết các dòng máy hiện tại của điện thoại di động BlackBerry sử dụng một vài micro để thu âm hoặc lọc tiếng ồn, vì vậy có thể điều này cũng không quá tệ nếu bạn che micro lại nhưng để luôn đạt được chất lượng âm thanh trung thực, hãy chú ý đến các lỗ nhỏ thu âm trên điện thoại nhé.

3. Hãy cân nhắc khi quay video ở chế độ 4K khi thích hợp:

Nhiều dòng máy BlackBerry hiện tại vẫn cho phép quay video ở chế dộ 4K, nhưng bạn hãy cân nhắc để tùy chỉnh cho phù hợp với nhu cầu bạn nhé. Mặc dù 4K là siêu nét và tạo dược file gốc lưu trữ chất lượng nhưng lại nảy sinh một số vấn đề khác nhau: thứ nhất là dung lượng chứa video quá cao, thứ hai đó là cần phải có bộ nhớ tốc độ đọc nhanh (Class 10 chẳng hạn), và cuối cùng là việc rất khó khăn để tải nhanh lên các mạng xã hội, youtube hay đính kèm vào một mail nào chẳng hạn.

Vì thế hãy cân nhắc để lựa chọn độ phân giải quay video cho phù hợp bạn nhé.

4. Hãy chú ý đến nhịp thở của bạn mỗi khi quay video nhé:

Nếu bạn quay video, điều quan trọng là hãy nhớ rằng các âm thanh khác có thể ảnh hưởng đến video mà bạn ghi lại. Một video trang nghiêm nếu có chứa những tạp âm khác lại làm ảnh hưởng đến toàn bộ video mà bạn đã quay, ví dụ như bạn đang quay video ở một nơi nào đó yên tĩnh thì chiếc BlackBerry của bạn có thể dễ dàng ghi lại các âm thanh của nhịp thở và làm hư toàn bộ video mà bạn đã quay.

Cách dễ nhất để tránh điều này là phải chú ý đến những âm thanh mà bạn đang cảm nhận được khi quay video,nhất là những âm thanh gần nhất của bạn với máy ảnh.

5. Hãy luôn chú ý đến các tùy chọn để phụ vụ tốt hơn việc quay video nhé:

Mỗi điện thoại BlackBerry cung cấp một loạt các lựa chọn tùy biến cho việc ghi hình Camera, đôi khi trong cài đặt có thể cung cấp các tùy chọn mới cho quay video mà bạn không bao giờ để ý. Hãy thử truy cập cài đặt video, bạn sẽ thấy các tùy chọn hỗ trợ quay video 4K, quay chậm slow motion, ổn định video và nhiều hơn nữa...

Trên đây là những lời khuyên cơ bản để bạn có những thước phim tuyệt vời trên BlackBerry của mình !

BBVN.NET
    Thank Nikita​

Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

ngày mới thích bài này.
  2. Đoàn Minh Khoa

Đoàn Minh Khoa
    Expand Collapse

Member

với pp hay ppse thi quay hướng nào@@@@

crow13 and hùng tuấn like this.
  3. Nông Dân

Nông Dân
    Expand Collapse

Love It Your Way !

hì đó là ngoại lệ bác :)

4. minhanh12o

minhanh12o
    Expand Collapse

Well-Known Member

bài viết này ko áp dụng cho pp =)) buồn ghê

insulin18k and Nông Dân like this.
  5. Bin bin

Bin bin
    Expand Collapse

PP của mình quay phim âm thanh bị ồn ko nghe được, có bác nào giúp mình với

6. Gia An Charm

Gia An Charm
    Expand Collapse

Member

Các anh chị sử dụng PP thì quay 360độ nhé

7. crazysexycool1981

crazysexycool1981
    Expand Collapse

Well-Known Member

1. Chắc chắn rồi, mình ko khoái dựng đứng máy để quay clip bằng điện thoại! Quay chiều ngang bao giờ cũng nhìn được toàn cảnh, thiếu góc thì đứng lùi lại! Cơ mà trên FB rất hay có những clip cầm dọc máy đặc biệt là những clip liên quan đến hot girl và CSGT, TNGT (rofl)
    2. Trước mỗi khi quay clip, mình cũng để ý điều này, chọn những chỗ cầm nắm hợp lý và giữ nguyên tay ở đó trong suốt quá trình quay ({})
    3. Điện thoại của mình trước giờ chưa có chiếc nào độ phân giải lên đến 2k chứ chưa nói đến 4k nhưng thường để độ phân giải tối đa của máy (y)
    4. Nhiều lúc giữ máy lâu trong 1 khoảng thời gian nhất định cũng mỏi và rung tay, nhất là những lúc di chuyển máy sang góc khác để quay! Lúc này, nhịp tim và nhịp thở cũng thay đổi theo làm máy có ít nhiều độ rung và bị dịch chuyển khunng hình ko mong muốn :P
    5. Máy mình ko có SM, cũng ko có chế độ tuỳ chọn gì đặc biệt khi quay clip =))
    (Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se)

crow13 thích bài này.
  8. ITdhpd

ITdhpd
    Expand Collapse

Well-Known Member

có bác nào đã thử quay PP với pháo hoa chưa nhỉ, sao mà nó không thể lấy nét được nhỉ, hay vì ánh sáng yếu nên không thể hixxxxxx.. về tết bắn trồm pháo hoa quay lại mà nó cứ mờ mờ hơi buồn